Mail.app : วิธีอ่านเมล์ที่มาเป็นภาษาต่างดาว

ikok's picture
10285
ถ้าเราได้รับอีเมล์ที่เป็นภาษาต่างดาวมา เราสามารถเข้าไปแก้ให้อ่านเป็นภาษาไทยในขั้นต้นได้แบบนี้ครับ

1. บน Mail.app ไปที่ Message บนเมนูบาร์
  2. เลือก Text Encoding จากเดิมเขาจะตั้งเป็น Automatic ให้เราเปลี่ยนเป็น Thai (Windows,Dos) ครับ =)

iDtuo's picture
5
ไม่มีภาษาไทยให้เลือกน่ะค่ะ

มันไม่มีภาษาไทยน่ะค่ะ

10285
ไม่ทราบว่า

ไปตั้งภาษาไทยใน system preferences หรือยังครับ?

ถ้ายังลองดูตรงนี้ก่อนนะครับ
http://macmuemai.com/content/26

iDtuo's picture
5
ตั้งแล้วค่ะ

ตั้งแล้วค่ะ ตอนแรกยังไม่ขึ้นเลยส่งภาพไปให้ดู แต่พอปิด Mail (Quit) ออกไปแล้วเข้ามาใหม่ ตอนนี้เปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้แล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ แห่ะ ๆ 1

10285
^^

ยินดีด้วยครับ มีความสุข /

muchimoke's picture
3
อยากถามว่า

อยากถามว่า เมลใหม่ๆที่เข้ามาทุกเมล ก้อต้องเข้าไปตั้ง encoding ใหม่ มีวีธีที่จะเซ็ทให้มัน เป็น ออโต้ไทยเลยรึเปล่าครับ

10285
วิธี auto เลยที่ผมทราบทำแบบนี้ครับ

1. ไปเลือกไฮไลท์อีเมล์(ฉบับไหนก็ได้)ใน inbox ของเราให้ active ครับ
  2. แล้วไปที่เมนูด้านบนของ mail เลือก message/Encoding/Automatic ครับ

หลังจากตั้งตรงนี้แล้ว โดยส่วนใหญ่ก็อ่านได้ปรกติตลอดเลยนะครับไม่ต้องตั้งใหม่แต่อย่างใด

ptung89's picture
62
ขอบคุณครับ รู้เพิ่มขึ้นอีก

ขอบคุณครับ รู้เพิ่มขึ้นอีก

10285
ยินดีครับ

ยิ้ม

3
แล้วถ้าจะให้เมลใหม่ที่เข้ามา

แล้วถ้าจะให้เมลใหม่ที่เข้ามา มันเซ็ทเป็น encode ของไทยด้วยล่ะครับ แบบออโต้เลย จะได้ไม่ต้องมานั่งเลือกทีล่ะเมล ได้ไหมครับ

ungtemp's picture
168
ผมก็ติดปัญหาไม่สามารถ

ผมก็ติดปัญหาไม่สามารถ ส่งอีเมล์เข้า BB แล้วอ่านได้สักที่ เจอหัวข้อนี้เลย คิดได้ว่าน่าจะมี Command ในการเปลี่ยน Default ของ Maill.app ได้ลย ลองค้นใน Net เจอแบบนี้ครับ

defaults write com.apple.mail NSPreferredMailCharset “TIS-620″

กำลังลองบน BB ครับว่าจะได้ รับอีเมล์ แล้วอ่านได้ไหมครับ ..

10285
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ไป ๆ มา ๆ ตอนนี้ mail.app ของผมไม่มีให้เลือก encoding ที่เป็นภาษาไทยแฮะ -.-a

10285
ถ้าตั้ง auto

แบบที่ผมบอกเอาไว้ด้านบน ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรแล้วนะครับ เว้นเสียแต่ว่าต้นทางเขาจะใช้ encode แปลก ๆ ที่ทำให้ mail app สับสนครับ

ungtemp's picture
168
สรุปว่าของผมถ้าจะส่งให้ BB

สรุปว่าของผมถ้าจะส่งให้ BB อ่านได้ต้องกำหนดเป็น

defaults write com.apple.mail NSPreferredMailCharset "UTF-8"

นะครับ ตอนนี้ส่งได้เป็นปกติแล้วครับ อ่านได้ จะไม่โดนเค้าว่ากันแล้ว .. อิอิ

3
สรุป

สรุป ในเมลแอปจะตั้งให้อ่านภาษาไทยได้ทุกเมลแบบออโต้เลย จะทำยังไงครับ