ถามเรื่อง Album Artwork Not Modifiable

crazyoxy's picture
14

ตรง Album Artwork มันขึ้น Album Artwork Not Modifiable ทำไงให้ใส่ Artwork ได้อ่ะครับ

ikok's picture
10285
วิธีใส่ artwork ใน itunes นะครับ

ลองดูในนี้หรือยังครับ?

http://macmuemai.com/tag/itunes-artwork/view

14
ดูแล้วครับ

ดูแล้วครับ แต่มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

Picture 4.png
10285
ไปที่เพลงที่ต้องการนะครับ

คลิ๊กขวาเลือก get info

แล้วจากนั้นไปที่หัวข้อ artwork แล้วลองจัดการจากตรงนั้นดูนะครับ

14
คือตรง Artwork

คือตรง Artwork มันไม่ให้กดอ่ะครับ เป็นสีเทาดังภาพอ่ะครับ

Picture 4.png
10285
เพลงที่มีปัญหานี่

1.เป็นบางเพลงหรือว่าทั้ง library ครับ?
2.เพลงที่มีปัญหานี้เป็น format อะไรครับ?

nickoe's picture
4320
อืม....

ลองดู format ของเพลงครับ ที่ใส่ art ได้ก็มี mp3 กับ aac ครับ

ปล. mp3 ที่มาจากแผ่นผี บางทีก็ใส่ไม่ได้ครับต้องแปลงก่อน
นี่คือข้อเสียอีกข้อของแผ่นผีครับ

14
อ้อ เป็นบางเพลงอ่ะ ครับ

อ้อ เป็นบางเพลงอ่ะ ครับ พวกที่ bit rate 1140 อ่ะครับ .wav อ่ะครับ ถ้า Convert ก่อนหรือครับ

10285
ครับ

เพลง .wav ใส่ artwork ไม่ได้ครับ =)

ต้อง convert ก่อน แห่ะ ๆ 1

14
โอ้

โอ้ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบข้อสงสัย มีความสุข