เรื่อง airport ครับ

comcomrit2's picture
64
คืออยากสอบถามว่า จำทำยังไงให้มัน connect ssid ที่เหมือนกันได้ โดยเราเป็นคนเลือกเองครับ
ถ้ามีฝั่งวินโดด้วย แล่มมากเลยครับ

ikok's picture
10285
หมายถึงยังไงนะครับ

หมายถึงตั้ง network มาแล้วให้ win มาแจมด้วย? แบบประมาณนี้หรือเปล่าครับ?

64
เป่าครับคือเวลาผมไปมหาลัยแล

เป่าครับ
คือเวลาผมไปมหาลัยแล้วมันมีหลายๆ ssid แล้วชื่อเหมือนๆกันครับ
คือเวลาเข้าห้องไปแล้วมันคอนเน็กกันทั้งห้อง AP มันก็ช้าครับ ผมอยากหลบหลีก ไปใช้ APข้างๆ แต่ว่า
วินโดมันทำไม่ได้เพราะเห็นว่าเป็น ssid เด๋วกันหมดมันจะเลือกเอาตัวที่แรงที่สุดครับ
เช่นเด๋วกะ OSX มันก็เห็นแค่ชื่อเด๋วไม่ได้แบ่งเป็นราย MAC Add อยู่ดีครับ มีทูลตัวไหนที่แยกแต่ละ ssid บ้างครับ

10285
เรื่องนี้ผมไม่ทราบเลยครับ ^^'

แล้วได้ลองปรึกษาผุ้ดูแลระบบ network ของทางมหาวิทยาลัยดูบ้างหรือยังครับ?

10285
ไปลองค้นเพิ่มเติมมาให้นะครับ

ใน system preference / network แล้วให้เอาตัว Ask to join network ออก แล้วเข้า advance เลือกเอา network ที่เราต้องการจริง ๆ มาไว้บนสุด กับลบ network ที่เราไม่ต้องการทิ้งไปครับ

อ่านจาก
http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=526141

64
ขอบคุงครับ

เค้าบอกว่า มันก็แบบนี้แหละ คนใช้เยอะๆ AP เก่งรับได้เยอะแต่ต่อกะแลน 100 M ก็หารๆกันไปน้อง

10285
แบบนี้เป็นเรื่องปรกติครับ

ในที่สาธารณะเราใช้ทรัพยากรร่วมกับบุคคลอื่น อะไรแบ่งได้ก็แบ่งกันไปครับ =)

pippo's picture
2469
เป่าครับ / เด๋ว / ขอบคุง

รบกวนน้อง "comcomrit2" ถ้าไม่ลำบากเกินไป ขอภาษาไทยที่ถูกต้องนะครับ

ด้วยความปราถนาดี

64
ขอบคุณครับ

ครับผม ยิ้มปากกว้าง