มีปัญหากับ Flash Drive

noppharat titicharoenrak's picture
2
  • flash drive ใหม่ลง mp3 แล้วเอาไปอ่านกับเครื่องอื่นไม่ได้ errors
  • เมื่อลบข้อมูลใน flash drive แล้วแต่พื้นที่ใน flash drive ก็ยังเต็มเหมือนเดิม
ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่า

ตัว flash drive ที่ใช้นี้ ใช้งานแบบไหนบ้างครับ Mac อย่างเดียว หรือว่า Mac ด้วย Windows ด้วยครับ?

ส่วนเรื่องลบข้อมูลใน flash drive แล้ว ให้ทำการ empty trash บนเครื่องก่อนเอา drive ออกนะครับ น่าจะช่วยให้เห็นพื้นที่คืนมาได้ =)

ichigo's picture
29
ถ้าใช้งานวินโดว์ด้วยละค่ะ แล

ถ้าใช้งานวินโดว์ด้วยละค่ะ

แล้วมีวิธี format usb บน mac ไหมค่ะ

nickoe's picture
4320
เลือกเป็น

ms-dos ครับ จะใช้งานได้ทั้งสองฝั่ง
หรือเอาชัวร์สุดๆ ไป format บน windows เลือกเป็น FAT 32 ครับ

29
format เป็น fat32 ก็ไม่หาย

format เป็น fat32 ก็ไม่หาย อ่ะค่ะ

4320
ลองหา

thumb ตัวอื่นมาลองใช้งานดูครับ ไม่เคยเจออาการนี้เลย
ใช้บน mac ได้แ่ต่เครื่องอื่นไม่ได้เนี่ย
เจอแต่ใช้เครื่องอื่นได้ แต่ mac ไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ

29
ไม่ค่ะ ใช้บน PC ได้ แต่ใช้บน

ไม่ค่ะ ใช้บน PC ได้ แต่ใช้บน MAC ไม่ได้

10285
ตอน format เป็น FAT32 นี่

format บน mac หรือว่าบน pc ครับ?

หรือว่าตัว flash drive มาเป็น FAT32 อยู่แล้ว?

ยังไงลอง format เป็น FAT32 ด้วย mac ดูนะครับ ใช้ disk utility ทำได้ ดูวิธีทำได้จากในนี้ครับ
http://macmuemai.com/content/323

29
เวลากอปไฟล์ลง usb

เวลากอปไฟล์ลง usb มันชอบฟ้องว่า
the operation cannot be completed because you do not have sufficient privileges for some of the items.

Picture 3.png
10285
อันนี้น่าจะเตือนจาก permission ของไฟล์นะครับ

ลองแก้ไข permission ของไฟล์ดูก่อน

ไม่ทราบว่าในเครื่องมีกี่ account ครับ? แล้ว account ที่ใช้อยู่นี่เป็น admin account ด้วยหรือเปล่า?

29
มี account เดียวค่ะ เป็น

มี account เดียวค่ะ เป็น admin

10285
เอ..

ถ้าเป็น admin แล้วตัวไฟล์น่าจะจัดการได้หมด

ตัว flash drive มีตัว lock กันการ copy ไฟล์เข้่าออกอะไรทำนองนี้ไหมครับ? ทั้งที่เป็นแบบปุ่มกดบนตัว drive เองหรือไม่ก็ software ทีแ่ถมมาให้คู่กันเพื่อจุดประสงค์อะไรประมาณนี้?

29
ไม่มีปุ่มกดล็อกค่ะ

ไม่มีปุ่มกดล็อกค่ะ ส่วนโปรแกรมก็ลองลบออกหมดแล้ว ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม อิอิ

10285
ที่ว่าลบออก

นี่ลบโปรแกรมอะไรออกไปบ้างครับ? โปรแกรม lock ตัว drive หรือเปล่าครับ?

29
ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมาใช้

ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมาใช้ mac, usb ตัวนี้ก็ใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร เป็นเหมือน usb ตัวอื่นๆ ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไร
แต่พอซื้อ mac มา แล้วมันใช้ไม่ได้กับ mac อ่ะค่ะ จะว่าไป usb ตัวนี้ก็ไม่เก่ามาก ประมาณสองปี

10285
เป็นรุ่นไหนครับ?

เผื่อผมจะได้ช่วย check ดูรายละเอียดให้ครับ เผื่อเขามีอะไรเฉพาะที่เรามองข้ามไปกันอยู่ครับ =)

29
ขอบคุณมากค่ะ usb

ขอบคุณมากค่ะ usb ที่ใช้อยู่ยี่ฮ้อ transcend JF 160 - 2GB ตัวมันก็มีโปรแกรมสำหรับควมคุมการทำงานเหมือนกัน แต่ตัวโปรแกรมตัวนั้นออกแบบมาให้ใช้กับ vita เท่านั้น ฉะนั้นต้องที่ใช้เครื่องเก่าก็เลยลบออกไป (ใช้ xp) แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานได้ปกติอ่ะค่ะ

10285
ลอง download ตัว mFormat จากหน้านี้มาใช้ดูนะครับ

http://www.transcendusa.com/Support/DLCenter/index.asp?#Detail

เลือก USB Flash Drive > Hi Speed Series > JetFlash 160 > TS2GJS 160 แล้วไล่ลงมาดูด้านล่าง จะมีตัว mFormat อยู่น่าจะเอาไว้ format drive ตัวนี้ครับ

ให้ลอง load มาใช้ดู แล้ว format ใหม่เป็น FAT32 ครับ

29
พอใส่คีย์ไปแล้ว

พอใช้คีย์ไปแล้ว แล้วมันขึ้นแบบนี้อ่ะค่ะ

Picture 1.png
10285
- - หมดกัน

งั๊น... คงต้องหาตัวใหม่มาใช้แทนไปก่อนแล้วล่ะครับ แห่ะ ๆ 1

29
พอจะเอาออกมันก็ขึ้นว่า

พอจะเอาออกมันก็ขึ้นว่า

Picture 2.png
4320
อืม....

ลองเอาตัวอื่นมาใช้งานบ้างรียังครับ ว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า
อันนี้ผมอยากรู้จะได้สันนิษฐานได้ว่ามันเป็นที่ไหนกันแน่ครับ

29
กำลังจะซื้อ Flash Drive

กำลังจะซื้อ Flash Drive ตัวใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าซื้อยี่ฮ้อไหนดี
ขอถามเรื่อง external hard disk ด้วยนะค่ะ

10285
เดี๋ยวนี้ยี่ห้อต่าง ๆ เดี๋ยวนี้น่าจะใช้ได้กับ mac หมดแล้วครับ

เลือก usb หรือ exterrnal ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

แต่เผื่อใจไว้นิดนึง ว่ายี่ห้อดัง ๆ บางครั้ง ก็ทำเอาข้อมูลหายเกลี้ยงได้ ผมเพิ่งเจอเองกับตัวครับ =) ซื้อมาได้อาทิตย์เดียว hdd ทำไฟล์ค้างแล้วเลยต้อง format ใหม่หมด

library หายเกลี้ยงทั้ง iTunes, iPhoto ครับ 55555

pippo's picture
2469
เคยอ่านเจอ

• ในกระทู้จาก web นึง (จำไม่ได้ละ) เค้าไปซื้อ Flash Drive มาใช้แล้วมีปัญหามากมาย เลยลองเสาะหาโปรแกรมอะไรซักอย่างตรวจสอบเจ้า Flash Drive ปรากฎว่า ข้างนอกสกรีนยี่ห้อดังยี่ห้อนึง สวยงาม แต่ข้างในมันแสดงว่าเป็นยี่ห้ออะไรไม่รู้ภาษาจีน ก็เลยเอายี่ห้อเดียวกันตัวอื่นๆ ที่พอจะหยิบยืมจากเพื่อนมาตรวจสอบด้วยโปรแกรมตัวนั้น ผลก็คือข้างในก็แสดงชื่อยี่ห้อได้ถูกต้อง เจ้าของกระทู้เลยสรุปว่า Flash Drive ของเค้าน่าจะเป็นของปลอมนั่นเอง
  • ส่วนการเลือกซื้อ External Harddisk ตามความเห็นของผมนะ (เพราะผมเก็บไฟล์งานเยอะมาก) ผมเลือกซื้อแบบแยกดีกว่าจะได้การรับประกันที่มากกว่าครับ เช่น ถ้าซื้อแบบมี Brand ที่ประกอบเคสมาแล้วเราจะได้การรับประกันเพียง 1 ปี จริงอยู่อาจจะสวยงามเรียบร้อยกว่า แต่ของแบบนี้ถ้าเสียไปแล้วหลัง 1 ปี มันคือขยะนะครับ ส่วนการเลือกซื้อของผมนั้นผมซื้อตัว Harddisk Docking มา 1 ตัว (ราคาประมาณ 2000 บาท) แล้วซื้อ Harddisk แบบ Internal (2.5 หรือ 3.5 นิ้วก็ได้) มาใช้ ตัว Harddisk ที่ซื้อแบบนี้จะได้การรับประกัน 5 ปี ซึ่งจากประสบการณ์ที่ผ่านมา ตัวที่มักจะเสียไม่ใช่ตัวเคส หรือตัว Docking ครับ ที่เสียบ่อยคือ Harddisk ครับ แบบนี้อาจดูไม่สวยงามแต่รับรองว่าใช้แล้วคุ้มครับ
  • ปัจจุบันตัว Harddisk Docking มีแบบที่มี port ให้เลือกหลายแบบในตัวเดียว ทั้ง e-sata, usb, firewire บางยี่ห้อมีช่องอ่าน card reader แบบต่างๆ มาด้วยในตัวครับผมแนบรูปมาให้ดูยี่ห้อนึงครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ลองหาดูนะครับมีเยอะมาก
10285
ขอบคุณมากครับ

คุณ Pippo ให้ข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์มาก ๆ อีกแล้ว มีความสุข

ผมแอบติดใจ dock ยี่ห้อนี้ครับ ผมเดินไปดู ๆ มาหลายรอบแล้ว ไม่ได้จับมาเป็นเจ้าของเสียที

ผมเคยเห็นที่เป็นบอดี้เงิน ๆ คล้าย ๆ แบบนี้ด้วยครับ เป็นแบบเปลือยเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าจะใช่ยี่ห้อนี้ไหม (แอบสงสัยว่า จะโดนไฟดูดไหมหนอ... )

toffykapook's picture
248
ปิ้งขนมปังได้ปะคับ

หัวเราะร่วน เหมือนมากๆเลย 55

pippo's picture
2469
สบายใจได้ครับ

ใช้มาเกือบปี ยังไม่เคยโดนไฟดูดนะครับ พอดีมีหน้าที่เก็บ Backup ข้อมูลงานที่เสร็จแล้วออกจาก Server น่ะครับ เลยใช้บ่อย ต้องซื้อ Harddisk 1TB มาหลายตัวทีเดียว

แนะนำต่ออีกนิดครับลองใช้โปรแกรมที่ชื่อ "DiskCatalogMaker" ซิครับ ใช้สำหรับทำ Catalog ข้อมูลจากแผ่น CD / DVD ที่เรามีอยู่ทั้งหมด รวมทั้ง Harddisk ด้วย เวลา Search หาไฟล์ที่เราเก็บไว้ด้วยโปรแกรมนี้เร็วมากครับ ข้อดีคือไม่ต้องจับแผ่นมาใส่ไดร์วเพื่อหาไฟล์ทีละแผ่นเลยครับ จะ Search เป็นภาษาไทย หรืออังกฤษก็ได้ ตามที่เราตั้งชื่อไฟล์หรือโฟลเดอร์นั้นๆ

วิธีเหมือนเดิมครับ Download มาทดลองใช้ก่อน ชอบแล้วค่อยจ่าย อ่ะ แน่นอน

ถ้าสนใจลองดูจาก Link ด้านล่างนะครับ ราคาประมาณ 29.99 USD (1 license)

http://diskcatalogmaker.com/

polarmac's picture
1
polar

ใช้ฮาร์ดดิสต์บนเครื่องแมคค่ะ
เวลาใช้งานก้อมองเห็นปกติดี
ยกเว้นเวลาเซฟงานจากเครื่องแมคลงฮาร์ดดิสไม่สามารถทำได้เลย
แต่กลับก็อปปี้จากฮาร์ดดิสต์ลงเครื่องแมคได้
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ

minemind's picture
3876
ถ้าเป็น format FAT32

ถ้าเป็น format FAT32 สามารถอ่านและเขียนได้เลยฮะ แต่ถ้าเป็น format NTSF ต้องลง โปรแกรม 2 ตัวฮะ

เลือกลง Paragon NTSF หรือ NTSF-3g และ ลง MacFUSE อีกตัวฮะ จะทำให้อ่านและเขียนไฟล์ บน format NTSF ได้