เกี่ยวกับ connection time out ครับ

znailz's picture
11
ใช้แมคบุคโปรอยู่ครับ ตัวก่อนเปลี่ยนเป็นunibody มันมีปัญหากับ router wireless ที่บ้าน
ใช้ 3com officeconnect อยู่น่ะครับ แล้วที่นี้ถ้าตั้งพาสเวิด ไม่ว่าจะเป็น WEP หรือ WPA มันจะต่อเข้าไม่ได้ ขึ้นว่า connection time out ตลอด ทั้งๆที่เครื่องอื่นของบ้านก็เข้าได้หมดเวลามีพาสเวิด เครื่องผมเข้าไม่ได้เครื่องเดียว ตอนนี้เลยต้องใช้ mac address มาช่วยไม่ให้เป็นเนตชุมชนอยู่

แล้วเจ้าแมคบุคโปรผมนี่ไปที่อื่นก็ไม่มีปัญหากะพาสเวิดนะครับ เข้าได้ปกติ มีแต่บ้านตัวเองนี่แหละเข้าไม่ได้ นี่เลยงงมาก

เอ่อ..แล้วก็ไอ้ airport ของเครื่องรุ่นผมนี่ไม่ค่อยดีใช่มั๊ยครับ เหมือนเคยอ่านเจอในเวปเมืองนอก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nickoe's picture
4320
ไม่ทราบว่า

router เป็นยี่ห้ออะไรครับ
ของผมที่บ้านก็อาการนี้จะต้องเปลี่ยนมาใช้ mac address เอาครับ
ถ้าเป็นของที่แถมมากับ net เจ้าใหญ่ยี่ห้อนึงในประเทศที่นิยมใช้
router ยี่ห้อนี้ ก็เป็นปกติครับ

ikok's picture
10285
เป็นที่ router ครับ

แต่ละยี่ห้อก็รองรับ os ได้ไม่เหมือนกัน เรื่องนี้ผมเคยเจอ

แต่ผมเคยเจอแบบนี้ mac เข้าได้.. xp เข้าได้.. vista เข้าไม่ได้ - -a

เลยต้องเปลี่ยน router ครับ

znailz's picture
11
3com ครับ รุ่นฮิต

3com ครับ รุ่นฮิต officeconnect เอ...แต่ว่าเพื่อนผมที่ใช้แมคบุคโปรเหมือนกัน (แต่รุ่นเก่าปี 2007 )มันเข้าได้นะครับ
หรือเป็นเฉพาะ router ตัวนี้ กับMBPรุ่นนี้ หรือว่า เป็นเฉพาะเครื่องผมเลยครับ

10285
เรื่อง router กับ wireless คนละ OS นี่ปวดหัวมากครับ

เรื่องทำนองนี้เป็นไปได้ 108 เลยครับ เดาไม่ได้จริง ๆ - -a

ต้องลองเชคกับทาง 3COM เรื่องนี้ดูนะครับ

ระหว่างนี้ลองต่อตรงแบบ lan เข้า router ดูนะครับ ไม่ก็ลองเปลี่ยนตำแหน่ง router เผื่อว่าจะมีสัญญาณจาก router ตัวอื่นใกล้ ๆ มากวนกัน

ปล.ผมเคยเอา router ไปใช้ในร้านกาแฟ แล้วจะเจอกรณีเข้าได้บ้างไม่ได้บ้างเป็นปรกติครับ ผมเลยต้องเปลี่ยน router ไปใช้ยี่ห้ออื่นครับ - -a

258momo@gmail.com's picture
7
ถ้าเปลี่ยน router ละครับ

คือ ผมก็เจอปัญหาเดียวกันครับ แต่พอ boot ไปที่ windows ก็สามารถต่อ internet ได้

เลยไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยน router แล้ว จะช่วยได้ป่าว แต่งงจริงๆครับ ทั้งๆที่เครื่องเดียวกันแต่คนละ os

แต่อันนึงต่อ internet ติดอีกอันไม่ติด -_-"

10285
เปลี่ยน router ผลเปลี่ยนครับ ขึ้นอยู่กับรุ่นที่ใช้

ไม่แน่ว่าคุณอาจจะเจอแบบเล่นได้แต่บน os x อย่างเดียว พอเข้า windows แล้วหลุดก็เป็นได้ครับ ผมเคยเจอประมาณนี้มาแล้ว งมหากันค่อนวันจนเลิกหาไปแล้วครับ แบร่.. คิดว่า ซื้อรุ่นที่แน่ใจว่าใช้งานได้แน่ ๆ มาใช้ดีกว่าครับ

7
แล้วต้องดูยังไงละครับ

คือ เวลาซื้อ router จะต้องเลือกยังไงถึงจะใช้ได้ทั้งคู่ครับ

10285
ตอบครับ

ไม่มีคำตอบตายตัวครับ มีแต่ข้อแนะนำบ้าน ๆ แบบนี้

ทำข้อใดก่อนก็ได้ แต่ทำทุกข้อได้ก็ดี (อ่านภาษาอังกฤษออกได้ด้วยจะดีมากครับ)

1. ดูว่าเครื่องมาจากบริษัทไหน (ดูว่ามีตัวแทนในไทย หรือศุนย์จำหน่ายในไทยเอาไว้ก่อน เผื่อต้องการเคลม หรือเปลี่ยนเครื่องจะได้ติดต่อได้สะดวกครับ) <- คุณจะเห็นกระดาษแป่ะเอาไว้ว่าบริษัทอะไรนำเข้ามา ให้โทรไปถาม หรือถามร้านที่ซื้อมาว่าถ้าเครื่องเสีย ซ่อมได้ที่ไหน รับประกันต้องเอาเครื่องไปส่งที่ไหน (เหมือนซื้อตู้เย็นน่ะครับ)
  2. หลังจากแน่ใจว่ามีตัวแทนจำหน่ายแน่นอนแล้ว ก็ให้ดูข้างกล่อง เขาจะมีบอก system ที่ทำงานได้กับอุปกรณ์ตัวนี้ (ควรจะต้องมีตรงนี้) คุณก็แค่เลือกว่าเครื่องที่กำลังจะซื้อนี้ ทำงานได้กับ OS ที่คุณมีหรือเปล่า (เหมือนซื้อ dvd น่ะครับ ซื้อผิดโซนมาดูไม่ได้ ประมาณเดียวกัน)
  3. เมื่อผ่าน 2 ข้อข้างบนแล้ว ถ้าอยากจะเอาแน่นอนจริง ๆ ก็จำชื่อรุ่น router ที่เราจะซื้อมา แล้วลองเอามาหาข้อมูลใน internet ก่อนก็น่าจะปลอดภัยที่สุดครับ

ยิ้ม

boy88888's picture
215
ผมก็เป็นครับ

ผมสันนิษฐาน ว่า
1 . สัญญานอาจเบาไป
2 . ลองเปิดเครื่องแล้วปิดใหม่ดู
3 . ลองกด Connect หลายๆรอบหน่อยครับ
4 . ลองRestart Router (ปิดแล้วเปิดเราเตอร์ใหม่)

ผมลองทำดู หายครับ
ปล. ใช้ iMac สัญญาน Wifi บางที ก็ 2ขีด บางที ก็ 1 ขีดครับ

7
ขอบคุณครับ

จะลองดูครับ แต่ตอนนี้ก็คงต้องต่อตรงไปก่อน (พอประทังชีวิตไว้ก่อนนะครับ) ยิ้มปากกว้าง