Slide Show in iphoto

perfectgame's picture
317

ผมว่า ฟิวเจอร์ ใน สไลด์โชว์ของ iphoto สวยดีนะครับ

ไม่ทราบว่าหาดาวโหลดเพิ่มเติมได้ไหม อยากได้แบบสำเร็จ เพราะบางทีต้องการสไลด์ง่ายๆ ทำแปบเดียวเสร็จ

พูดง่ายๆคือ ไม่อยากทำใน imovie อะครับ

หรือไม่พอมีแนะนะโปรแกรม สไลด์โชว์ ตัวเจ๋งๆ หน่อยก็ดีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

pippo's picture
2469
ตัวนี้เลยครับ

Photo to Movie ใช้ง่ายดีครับ ทำออกมาแล้วดูดี

เห็นใน Web Apple มีให้ Download มาลองใช้ดูครับ ถ้าชอบค่อยจ่าย 49.95USD

317
ตามไปโหลด

ออกมา ล่อใจอีกแล้ว

ว่าแต่ผมยังไม่เคยหนับหนุน โปรแกรมที่ต้องจ่ายเงิน เลยอะครับ

พอดียังไม่มีบัตรเครดิต

ว่าๆ จะยืม พี่ๆ kok pippo สำรองจ่ายไปก่อนจะได้ไหมเอ่ย

2469
งั้นคุณก๊อกก่อนละกัน

ภาระผมลูก 3 คน หมาอีก 3 ตัว ปลาคาร์พอีก 20 ตัว ก็เหนื่อยแล้วอ่ะเห็นใจเถ๊อะ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ของผมนะครับ

หมา 5 แมว 9 นก 7 ..... (เป็นสวนสัตว์ย่อม ๆ ไปแล้นน)

เห็นใจผมเต๊อะครับ แห่ะ ๆ 1

317
ซะงั้น

ฮ่าๆ พูดเืื่รื่องเงินๆ ทองๆ รุ้สึกภาระจะมาโดยไม่รุ ตัว

โอเคๆครับไม่ พูดเรื่องเงินๆ ทองๆ แล้ว อย่าหนีไปไหนนะ

ptung89's picture
62
slideshow save เป็น file แล้ว ส่งเมลล์ได้ไหมครับ

slide show ใน iphoto จะสามารถ save เป็น file เพื่อส่งเมลล์ ให้คนอื่นเปิดดูแล้ว เป็น slideshow โดยไม่ต้องอาศัย app ตัวอื่น เช่นใน window (เพื่อนใช้ window) แต่เราส่งจากiphoto ครับ

10285
ผมคุ้น ๆ ว่าได้นะครับ

คือแชร์ขึ้นเว็บไม่ได้ตรง ๆ แต่ทำเป็น quicktime หรือไฟล์วิดีโอน่าจะได้ แต่ผมไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวกลับบ้านไปดูให้อีกทีครับ

2469
พอดีอยู่หน้าคอมฯ

ผมลอง export 36 ภาพ เป็น QuickTime ที่ขนาด 640 x 480 ได้ไฟล์ .mov ขนาด 5MB เชียวครับ

ถ้า attach ไปกับ mail ที่เป็น Free Mail น่าจะไม่ไหว หรือไม่ต้อง Export ด้วย QuickTime อีกทีให้เป็นไฟล์ประเภทอื่นที่มีขนาดเล็กๆ นะครับ

62
ทำเป็น QT แล้ว ส่ง ได้ภาพ

ทำเป็น QT แล้ว ส่ง ได้ภาพ slide แบบพื้นๆ ไม่เหมือนใน iphoto ที่มีลูกเล่นต่างๆ ครับ

10285
ขอบคุณครับ ^^

คุณ pippo ช่วยชีวิตผมอีกแล้ว

แอบอิจฉาครับได้อยู่หน้าเครื่องแมคทั้งวัน นี่เครื่องใหม่ที่บริษัทผมบอกที่ออฟฟิศไปว่าจะซื้อแมคได้ไหม เขาบอกว่าน่าจะได้ (จะได้แอบเก็บไปฝันครับ ๕๕๕๕)

2469
อ้อครับ...

ไม่เป็นไรครับ พอดีอยากรู้เหมือนกันเลยลองทำดู

ป.ล. ผลบุญจากการช่วยเหลือมือใหม่ทั้งมวล ขอให้ได้ใช้ Mac Pro + Cinema Display ในที่ทำงานเลยนะครับ

62
ผมลองใหม่โดย ในtoolbar iphoto

ผมลองใหม่โดย ในtoolbar iphoto คลิ๊ก File > export >slideshow >custom export > export ก็จะ load รูปใน iphoto ทำเป็นสไลด์ ใช้เวลา load มาก 13 รูปที่ถ่ายจาก iphone เท่ากับ 58 mb ,load เสร็จ ผมก็ attach ใน gmail แต่ส่งไม่ได้ เพราะ gmail ให้ใช้ไฟล์ได้ขนาด 34 mb เท่านั้น เป็นอันส่งไม่ได้ครับใหญ่ไป, อ้อ file รูปที่ได้เป็น slideshow แบบ ใน iphoto ครับ แม้จะส่งไม่ได้ ก็ได้ความรู้ในการทำสไล์ไฟล์ iphoto ครับ เคยสงสัยมานานถึงวิธีทำ ขอบคุณครับ

10285
ถ้าอยากทำให้เล็กลงนะครับ

แล้วไม่ติดว่าไฟล์จะแตกบ้างเป็นจังหวะ (ขนาดของไฟล์กับคุณภาพความชัดมักจะสวนทางกัน) ให้ทำแบบนี้ครับ

นำไฟล์ movie ที่ได้ เปิดขึ้นมาใน imoive แล้วจากนั้นเลือก share หรือ export ต่อไปเลย ให้ลองปรับ setting ต่าง ๆ ดู ที่น่าจะมีผลทำให้ไฟล์เล็กลงมีัดังนี้ครับ (ผมไม่แน่ใจว่าใน imovie ตอน export มีให้เลือกอะไรบ้าง แต่ถ้าจำไม่ผิดให้เลือก custome/expert setting ครับ แล้วมันจะปรับได้อีก

1. bitrate : ยิ่งมากภาพยิ่งชัด และไฟล์ยิ่งใหญ่
  2. frame per sec : เอาให้แบบที่ดูแล้วรับได้ ไม่กระตุก
  3. size : อันนี้ตรงตัวครับ ขนาดยิ่งใหญ๋ ไฟล์ก็ใหญ่ตาม
  4. audio : ถ้ามี เลือก mono จะได้ไฟล์เล็กกว่า stereo
  5. เสียงก็มี bitrate แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาใช้คำเฉพาะว่าอะไร (ที่มีให้เลือกเป็นกิโลเฮริ์ทนั่นล่ะครับ) ยิ่งน้อย เสียงจะยิ่งแบน แต่ไฟล์ก็จะเล็กลงตาม

ลองไล่ปรับตามนี้ดูนะครับ รับรองน่าจะทำให้ไฟล์เล็กลงไม่เกิน 10 mb ได้(ซึ่งน่าจะส่งผ่านบริการ email ฟรีส่วนใหญ่ได้)

note : imovie ใช้ export engine เดียวกับ quicktime pro ครับ มีความสามารถ export ไฟล์ได้หลากหลาย แต่ต้องทราบวิธีตั้งครับ ยิ้ม

62
เอาไฟล์ใส่ใน imove ไม่ได้ครับ

นำไฟล์ movie ที่ได้ เปิดขึ้นมาใน imoive แล้วจากนั้นเลือก share หรือ export ต่อไปเลย ทำขั้นตอนนี้ไม่ได้ ไฟล์ผมเป็น .mov ครับ import แล้ว share ไม่ได้

10285
ต้องเอาไฟล์ใส่ใน project ด้วยนะครับ

คือพอเปิด imovie เข้ามาแล้ว ลาก video เข้าไปในส่วนของ project ด้านบนก่อน จากนั้นไปที่ Share> export using quicktime ครับ

minemind's picture
3876
เคยส่งให้เพื่อนแบบนี้อะ ถ้าไฟล์ไม่จำเป็นต้องแก้ไข

ถ้าไฟล์มันใหญ่มากๆ แล้วมันยัดไม่ไหว แปลงออกมาก็ไม่สวย ต่ายว่า up ขึ้น youtube แล้วส่ง link ให้เพื่อน ก็ได้นะครับ

10285
ผมเจออีกวิธีแล้วครับ

ใน iphoto ตอนกดเลือก export slideshow ที่เราทำไว้ ให้เลือก custom ครับ จากนั้นเขาจะเข้าหน้า setting ให้เราเลือกปรับความละเอียดของ video ที่จะ export ออกมาได้เหมือนใน iMovie/ Quicktime pro ครับ =)

วิธีนี้น่าจะสะดวกกว่าเพราะว่าทำจบได้ในตัวเองเลย ส่วนปรับ setting ให้ลองเปลี่ยนหัวข้อที่วงเอาไว้ในรูปนะครับ (ลองปรับดุอันใดอันหนึ่ง หรือหลายอย่างรวมกันก็ได้ ไม่จำเป็นต้องปรับทั้งหมดครับ เลือกเอาว่าอันไหนให้คุณภาพของไฟล์เหมาะสมกับขนาดก็พอ)