APPLE AIRPORT ดียังไงครับ

HATE's picture
118
กำลังคิดว่ามันเป็นเครื่องช่วยในเรื่องของสัญญาณ Wireless หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ถ้าหมายถึงตัว airport ติดเครื่อง

เขาจะเป็นตัว wireless รับสัญญาณโดยตรงครับ มีหน้าที่เหมือน wireless modem ติดเครื่อง notebook ทั่วไป

แต่ถ้าเป็น airport extreme ที่เป็นรูปกล่องเหลี่ยม ๆ เขาจะเป็น wireless router
http://www.apple.com/airportextreme/

อันสุดท้ายเป็น airport express อันนี้ทำได้หลายอย่างครับ

• เอาไว้ต่อ wireless เข้า speaker หรือว่า printer ก็ได้
  • เอาไว้ขยายสัญญาณ wireless ก็ได้
  • เอาไว้เป็นตัวกระจายสัญญาณ wireless สร้าง local network แชร์สัญญาณ internet กันได้ 10 เครื่อง

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://www.apple.com/airportexpress/

princetofu's picture
121
Time machine

ขอถามนิดนึงครับพี่ก๊อก ตัว Time machine เคยอ่านเหมือนว่ามันจะกระจายสัญญาณได้ด้วยหรือเปล่าครับ ?

แล้วมันมีความสามารถเหมือน airport express หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ยิ้มปากกว้าง

10285
ตัวนั้นจะเรียกว่า TIme Capsule ครับ

เป็น Airport Extreme + External Hdd ครับ กระจายสัญญาณ wireless ได้ พร้อม hdd ในตัวเอาไว้ backup กับ Time Machine ในเครือข่ายครับ

118
อ๋อ

เข้าใจแล้วครับ แล้วถ้าสมมุติว่า ผมซื้อตัว Airport extream มาใช้ นี่มันจะทำให้สัญญาร Wireless แรงขึ้นด้วยไหมครับ

boatheng's picture
61
คือ Airport Extreme ก็คือ

คือ Airport Extreme ก็คือ router Wireless N ธรรมดา ถ้าบ้านคุณมี Wireless G

การเปลี่ยนเป็น Airport Extreme จะทำให้สัญญาณWireless แรงขึ้นแน่ๆครับ

แต่ถ้ามองอีกมุม Airport Extreme เป็น Wireless N ที่มีราคาค่อนข้างสูง

เพราะถ้าดูจากความสามารถ คุณสามารถซื้อ Linksys ที่ทำได้เหมือนกันแป๊ะๆในราคา$120

ในขณะที่ Airport Extreme ราคา $179 แต่สิ่งที่คุณได้จากความแตกต่างของราคาคือความสบายใจ

เพราะ Airport Extreme เป็น Router ที่ค่อนข้างเสถียรมาก คือเซตอัพรอบเดียวแล้วไม่ต้องกังวลทีหลัง

ผิดกับ Lunksys ที่พอใช้ไปนานๆ เนตอาจจะติดๆดับๆได้ครับ

nickoe's picture
4320
โอ้ว

เยี่ยมครับ ข้อมูลปึ๊กดีจริงๆ

118
ครับ คิดว่าคต้องซื้อแหละครับ

เพราะตอนนี้ผมอยู่ที่ ออสเตรเลีย ผมมาอยู่บ้านรุ่นพี่เขาครับ ใช้สัญญาณ Wireless ของบ้านพี่เขา อีก 2 เดือนข้างหน้าต้องย้ายไปหาที่อยู่ใหม่คงต้องซื้อ Airport Extreame แหละครับ เพราะผมเห็นรุ่นน้องบางคนที่นี่ใช้สัญญาณ Wireless แบบที่เสียบเหมือน Flash dive
แต่เขาจะบอกว่า สัญญาณไม่ค่อยแรงครับ

10285
คุณ hate ใช้เครื่องรุ่นไหนอยู่ครับ?

แต่ถ้าเลือกได้นะครับ ต่อตรงจาก router ของผู้ให้บริการเข้าเครื่องเลยดีที่สุดครับ

118
ผมใช้

Macbook pro 13 " ครับ

10285
ถ้าใช้ตัว Macbook Pro 13" ตัวใหม่นะครับ

เขาจะมีตัว Airport มาให้ในตัวอยู่แล้วครับ คุณ HATE ไม่ต้องหาตัว usb รับสัญญาณ wireless มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ เพียงแค่เปิดตัว Airport แล้วตั้ง network setting นิดหน่อยก็น่าจะเพียงพอแล้ว

10285
ถ้าตัวแสดงสัญญาณ airport ไม่ขึ้นบน menu bar นะครับ

ให้เข้าไปที่ System Preferences/ Network แล้วเลือก Airport ทางด้านซ้าย

จากนั้นจะเห็นปุ่มเปิด/ปิด airport ของเครื่องเราครับ (วงเอาไว้ด้านบนขวาของภาพ)

ตัวที่จะให้แสดงสัญญาณ airport บน menu bar จะอยู่ด้านล่างที่ผมวงเอาไว้ของภาพนี้นะครับ

118
ครับ

แล้วถ้าผมซื้อ ตัว Airport Extream มานี่มันจะช่วยให้สัญญาณแรงขึ้นด้วยไหมครับ

10285
ไม่ครับ

ผมคิดว่าไม่แตกต่างจาก router ที่มีอยู่เดิม + ระยะหรือการกวนสัญญาณจากสภาพแวดล้อมเดิมเท่าไหร่ครับ

boatheng's picture
61
อ่านไปอ่านมาเริ่มงง

อ่านไปอ่านมาเริ่มงง จับต้นชนปลายไม่ถูก

ตกลงถามเรื่องตัวรับหรือตัวส่งครับเนี่ย -__-"

10285
555

ผมเดาว่าคุณ Hate น่าจะเข้าใจเรื่องตัวรับส่งแล้วนะครับ (หรือเปล่าหนอ)

แต่อาจจะติดข้อสงสัยของตัวส่ง (Airport Extreme) ที่จะเอามาแทน Router เดิม

ผมเข้าใจแบบนี้นะ แห่ะ ๆ 1

118
ฮ่าๆๆๆ

เข้าใจแล้วครับ ดีครับ จะได้ Save อีก 179 $

boynoynudee's picture
44
เกี่ยวกับ Airport Express ครับ

Airport Express นี่นอกจากจะ Stream เพลงผ่าน iTune แล้วเราสามารถ Stream Video ได้ด้วยหรือไม่ครับ