ลบไฟล์ โดยกดปุ่ม Delete ยังไงครับ

wolf's picture
27
คือผมใช้ keyboard pc น่ะครับ เวลาจะลบไฟล์กดปุ่ม Delete มันไม่ลบครับ
ต้องใช้ Mouse คลิ๊กขวาแล้วเลือก Move to Trash แทนครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีไหมครับ ที่กด Delete แล้วลบได้เลย

ikok's picture
10285
ลองกด control ค้างไว้ด้วยนะครับ

แล้วค่อยกดปุ่ม delete พร้อมกัน น่าจะได้ เพราะบน keyboard mac ก็ต้องกด command + delete ครับ (บน keyboard pc ปุ่ม command น่าจะเป็นตำแหน่งเดียวกับปุ่ม control ครับ)

Mixmerize's picture
1480
อ่อ

พึ่งรู้เหมือนกันครับ นึกว่าต้องคลิกขวา Move to trash อย่างเดียว แห่ะ ๆ 1

pippo's picture
2469
ถ้า...

นำ Keyboard PC มาใช้กับ Mac OS
- ปุ่ม Alt = Command ครับ ฉนั้นเวลาจะ Delete เลือกไฟล์หรือโฟลเดอร์แล้วกด Alt+Delete

ถ้าจะ Empty Trash ต่อจากนั้น
- บน Keyboard Mac ใช้ Command+Shift+Delete
- บน Keyboard Mac ก็ Alt+Shift+Delete ครับ

1480
อ่าว

ผมก็นึกว่า Empty Trash = Command+Option+Shift+Delete กด 4 ปุ่มตลอดเลย ฮา~ หรือว่า...

2469
อ๋อ...

ถ้ากด 4 ปุ่ม (+option) เค้าจะไม่ขึ้น window ถามยืนยันก่อนน่ะครับ คือจะลบเรียบเลยไม่ถามก่อนซึ่งถ้าชัวร์ก็ใช้ได้ครับ

1480
อ่อ

ใช่ๆ ผมทำแบบนั้นแล่ะ ฮ่าๆๆ จำไม่ได้เหมือนกันว่าเคยพลาดรึเปล่า หัวเราะร่วน

10285
เย่

ผมเข้าใจผิดจริง ๆ ด้วย 5555 ปุ่ม windows logo = command นี่เอง ~

update : ปุ่ม command = ปุ่มโลโก้ windows บนคีบอร์ด pc ครับ ตามคห.ด้านล่างนี้ของคุณ jostar

jostar's picture
179
ผมไม่คิดว่าน่าจะใช่แทนปุ่ม

ผมไม่คิดว่าน่าจะใช่แทนปุ่ม Alt นะครับ เพราะแม็คก็มีปุ่มoption แทนปุ่มAlt
- การใช้คีย์ลัดในฟังก์ชั่นหลักๆเช่นcopy pasteหรือว่า select all , eject ,open ,close window มันต้องนำหน้าด้วยปุ่มคอมมานด ที่เมื่อก่อนเคยมีโลโก้appleเป็นส่วนใหญ่ แต่ทว่าในพีซี ใช้Alt-tab ต่างกับ ในแม็คอินทอชที่เป็น Cmd-tab ผมเลยคิด(เอาเองว่า) ปุ่มคอมมานด นี่คือปุ่มที่เอาไว้เป็นปุ่มหลักสำหรับผสมชอร์ตคัทครับ แต่ว่าในพีซีวินโดวส์ จะใช้ทั้งAlt / Ctrl ผสมกันแยกเป็นกรณีๆไปซึ่งจุดนี้เป็นจุดที่ผมคิดว่าแม็คใช้ง่ายและทำงานได้รวดเร็วกว่าวินโดวส์
- ต่อมาไม่นาน อยู่ๆคีย์บอร์ดพีซี ก็ต้องเพิ่มปุ่มโลโก้วินโดวส์เข้าไป ซึ่งเป็นช่วงที่ผมไปซบอกวินโดวส์ชั่วคราวพอดี ปุ่มรูปโลโก้ตัวนี้แหละครับ ที่คาดว่า ไมโครซอฟท์ทำคีย์บอร์ดขึ้นมาแล้วเพิ่มปุ่มLogo windows เข้าไปด้วยซึ่งปุ่มนี้เพิ่มมาเพื่อที่จะเลียนแบบการทำงานของปุ่ม Cmd ซึ่งเป็นโลโก้แอ๊ปเปิ้ลครับในเครื่องแม็คยุคเครื่องperforma หรือพวกpower macintosh รุ่นก่อนปี98ทั้งหลาย (สังเกตุว่าเครื่องรุ่นหลังๆแอ๊ปเปิ้ลจะไม่ค่อยใส่โลโก้แอ๊ปเปิ้ลลงไปในคีย์บอร์ดแล้วแต่จะใช้สัญลักษณ์commandแทนเลย)
- เพราะฉะนั้นผมเลยคิดว่า ปุ่มบนคีย์บอร์ดพีซีที่แทนปุ่มคอมมานด์ แล้วก็สามารถใช้เป็นปุ่มคอมมานด์ในกรณีเสียบกับเครื่องแม็คน่าจะเป็นปุ่มที่มีโลโก้วินโดวส์ครับ

หลังจากตั้งสมมติฐานแล้วผมก็ทดลองครับเหอะๆ ปรากฎว่าพอเอาคีย์บอร์ดพีซีที่ยืมเพื่อนมาเสียบ

-ปุ่ม logo windows = Cmd
-ปุ่ม Ctrl = Ctrl ทั้งในแม็คและพีซี แต่สำหรับวินโดวส์ใช้ปุ่มคอนโทรลผสมกับAlt หรือ shiftเพื่อผสมชอร์ตคัตคีย์ลัด ในขณะที่ปุ่มคอนโทรลในเครื่องแม็ค สามารถคอนฟิกได้อิสระ ถ้าค่าเริ่มต้นของทุกเครื่องก็คือ กดปุ่มคอนโทรลพร้อมเลื่อนscroll wheelไปด้วยจะเป็นการซูมหน้าจอขยายหน้าจอเราเฉพาะจุดที่เม๊าส์ไป (มันมีประโยชน์สำหรับผมมากเวลาพรีเซ๊นต์งานในkeynote หรือไม่ก็เวลาหันจอให้เพื่อนที่อยู่ไกลๆดูก็ขยายให้มันดูซะ)
-ปุ่มAlt = option อันนี้รู้สึกว่าคีย์บอร์ดของแม็ครุ่นใหม่ๆมันจะกำกับบนปุ่มoption เล็กๆว่า Alt ทั้งสองข้าง

เช่นเดียวกัน คาดว่าสำหรับคนที่เอาวินโดวส์ไปลงเครื่องแม็คด้วยบู๊ตแคมพ์ ปุ่มCmdบนคีย์บอร์ดแม็ค น่าจะทำหน้าที่แทนปุ่ม"windows" และเวลาสับหน้าต่างโปรแกรมในวินโดวส์ แทนที่จะใช้ Alt-tabก็กลายเป็นoption - tab ซึ่งมันแทนที่กันทั้งไปและกลับนั่นเองครับ

ที่พูดมาทั้งหมดนี้คือประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้เองล้วนๆนะครับ ถ้าผิดถูกยังงัยช่วยแก้ไขด้วยก็ดีครับ^ ^"

2469
โอ้ว...

ต้องขออภัยจริงๆ ครับ ขณะที่ post อยู่นี่ผมทดลองเอา Keyboard PC ที่ทำงานยี่ห้อ Logitech ที่มีอยู่มาลองเสียบดู

คุณ jostar ถูกต้องแล้วครับ ปุ่ม Alt = Option / ปุ่ม ที่มีโลโก้ Window = ปุ่ม Command

ขอบคุณครับที่เข้ามาช่วยทำให้เข้าใจถูกต้อง

179
เอ่อไม่เป็นไรครับ แต่ขอสารภาพครับ^ ^"

เอ่อ เอาจริงๆนะครับ คือผมไม่ได้รู้มาก่อนหรอกครับ แล้วคีย์บอร์ดพีซีบทีบ้านผมก็มีแต่ที่มันเป็นพอร์ตPS/2ไม่รู้จะต่อกับแม็คยังงัยเหมือนกันเพราะผมไม่ได้ซื้อพีซีนานมากแล้ว แต่ว่า ผมเหลือบไปเห็นซากคีย์บอร์ดของเครื่องPerforma(ตอนที่เครื่องแม็คยังเป็นคอมสีเบจธรรมดาเหมือนพีซี) แล้วปุ่มคอมมานด์มันมีรูปแอ๊ปเปิ้ลติดมาน่ะครับ ผมก็เอามาเทียบกันเมือก่อนคีย์บอร์ดพีซีมันไม่มปุ่มวินโดวส์นี่หว่า
พอมันมีปุ่มวินโดวส์แสดงว่ามันต้องทำเพื่อเลียนแบบปุ่มคีย์บอร์ดของเครื่องแม็คอะไรซักอย่างแน่นอน เพราะมันเป็นสัจธรรมสำหรับเรื่องระหว่างสองค่ายนี้อยู่แล้ว จนเด๋วนี้แม้จะไม่ใช่คีย์บอร์ดไมโครซอฟท์ มันก็ยังอุตส่าห์ใส่ปุ่มวินโดวส์มาให้ตามที่คีย์บอร์ดไมโครซอฟท์ออกมา (ถ้าตูลงlinuxล่ะ?)
ผมก็เลยคิดว่าปุ่ม"windows" น่าจะทำหน้าที่เหมือนปุ่ม"Cmd(apple)" ผมก็เลยแชทกับเพื่อนที่ใช้ทั้งค่ายแม็คค่ายพีซีควบคู่กันให้ลองต่อคีย์บอร์ดยูเอสบีของพีซีเข้ากับแม็คดูแล้วผลก็เป็นไปตามคาดครับ(คิดเองเออเองเดาเองล้วนๆ555+)

แต่รู้สึกช่วงแรกๆปุ่มโลโก้วินโดวส์สร้างความรำคาญพอสมควรให้กับเพื่อนๆผมและหมู่คนใช้ทั่วไปเวลารันแอ็พพลิเคชั่นฟูลสกรีนอยู่ดีๆถ้าแตะโดนปุ่มนั้นมันจะกลายเป็นหลุดมาที่ เดสก์ท็อปแล้วก็เปิดเมนูstart ขึ้น แถมไอ้ปุ่มวินโดวส์เนี่ย เอาไปคอมบิเนชั่นกับปุ่มอื่นอย่าง windows + m จะเป็นการย่อหน้าต่างทั้งหมดลงมาในทาสกบาร์ข้างล่าง แล้วก็มีคีย์ลัดที่คอมบิเนชั่น กันวุ่นวายผสมกับปุ่มวินโดวส์จนไม่สามารถที่จะจำหรือคาดเดาได้เพราะมันไม่เม๊กเซนส์เลย ต่างกับOS Xที่มีการวางคอนเซ็ปเรื่องการทำงานอย่างรวดเร็วด้วยคีย์บอร์ดมาตั้งแต่เพิ่งเริ่มมีMac OSแล้วช็อตคัตต่างๆจึงถูกจัดไว้ให้ปุ่มCmd(apple) เป็นตัวหลักนการสร้างคอมบิเนชั่น ของช็อตคัท
ผมเลยคิดว่าไอ้การพยายามจะสร้างbrand loyalty ของไมโครซอฟท์ด้วยการใส่ปุ่มวินโดวส์ลงไป นั้นไม่ค่อยสร้างสรรค์ซักเท่าไหร่เพราะนอกจากจะเป็นการเลียนแบบแล้วยังกลายเป็นว่าสร้างความสับสนให้ผู้ใช้วินโดวส์ซะเองแล้วก็ไม่สะดวกในการใช้

เพราะตัวโอเอสวินโดวส์นั้นแต่แรกเริ่มไม่ได้มีการวางคอนเซปเรื่องแม็ปปิ้งคีย์ของช็อตคัทไว้

10285
โอ..

ได้ความรู้ดี ๆ อีกแล้ว

แต่ก่อนผมเคยใช้คีบอร์ด pc กับ mac mini ครับ แต่ว่าไม่ได้เป็นคนใช้เอง เลยยังงงอยู่จนทุกวันนี้ ขอบคุณคุณ jostar กับคุณ pippo นะครับ ให้ข้อมูลกันเป็นประโยชน์เต็ม ๆ เลย

179
ไม่เป็นไรครับ

ไม่เป็นไรครับ ใครรู้อะไรก็ช่วยๆกันละกันครับ สังคมพวกเรามันสังคมหมู่น้อยเหอะๆ

1480
ไม่เคยกดปุ่ม Windows เลย

มีแต่เผลอกดไปโดน ฮา~ หัวเราะร่วน

wolf's picture
27
ลบได้แล้ว

ผมลองมั่วจนลบได้แล้วครับ คีย์บอร์ดผมต้องกดปุ่ม Windows + Backsapce ถึงจะลบได้ครับ มีใครเป็นเหมือนผมมั่งเนี่ย สงสัยคีย์บอร์ดผมจะประหลาด

179
windows+backspace=Apple(Cmd)+delete

windows = Cmd(apple)
option = Alt
backspace = delete
enter = return

อันนี้เทียบจากคีย์บอร์ดของเครื่องperforma 5400นะครับ
สำหรับอินเทลแม็ครุ่นใหม่ๆรู้สึกว่ามันจะมีตัวเล็กๆกำกับอยู่ข้างบนเป็นอีกชื่อนึงของมันน่ะครับ (ไม่ชินอ่ะ ผมชินกับการเปิดเครื่องด้วยการกดปุ่มrunค้างที่keyboardมากกว่า)

ใครมีตัวไหนเพิ่มเติมอีกช่วยๆกันนะครับ^ ^