ใครที่หาโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดฟรีๆ ดีๆ ใน Mac ไม่ได้ เรามีทางออก

teamofze's picture
19
DownThemAll! สุดยอดตัวช่วยดาวน์โหลดใน Firefox
หาโปรแกรม Download Manager ฟรีๆ ดีๆ บน Mac มาตั้งนานไม่ได้สักที จะดาวน์โหลดอะไรทีก็ช้า ถึงเน็ตจะ 3M แล้วแต่ถ้าดาวน์โหลดไฟล์จากต่างประเทศมันจะช้ากว่าโหลดของไทยมาก ไม่มีอะไรทำก็ลองไปค้นๆ add-ons ใน Firefox หาตัวช่วยดาวน์โหลด ลองติดตั้งตัวแล้วตัวเล่่าก็ไม่ช่วยให้โหลดไฟล์เร็ว พอมาเจอ DownThemAll! เข้าก็ลองใช้ดูปรากฎว่าโหลดได้เร็วมาก เพราะมีหลาย Connection ช่วยกันโหลด

Screen shot 2009-10-25 at 7.19.49 PM

Screen shot 2009-10-25 at 8.29.29 PM

เข้าไปคอนฟิกได้ตามรูป

Screen shot 2009-10-25 at 8.30.38 PM

คลิกที่แถบ Advanced ในส่วน Multipart download สามารถเข้าไปปรับเลือกได้ว่าจะเอากี่ Connection ในที่นี้ปรับได้สูงสุด 10 Connection

Screen shot 2009-10-26 at 12.22.41 AM

นี่ก็เป็นหน้าตาของ DownThemAll! Manager หน้าตาก็คล้ายๆโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดทั่วไป ก็ได้ลองโหลดไฟล์วีดีโอจาก youtube มา ปรากฎว่าเร็วมาก ที่บ้านใช้เน็ต TOT 3M ช้าบ้างเร็วบ้างตามประสา TOT โหลดได้ประมาณ 200-300 KB/s ตามกำลังเน็ต ปกติก็โหลดได้แต่ 20-50 KB/s

Screen shot 2009-10-25 at 7.38.18 PMและถ้าจะดาวน์โหลดอะไรง่ายๆกว่านี้ แนะนำให้ใช้ add-ons อีกตัวมาช่วยเสริมนั่นก็คือ FlashGot จะโหลดอะไรก็ไม่ต้องง้อโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดแล้ว ใช้ Firefox ตัวเดียวเอาอยู่ ทำได้ทุกอย่าง เพราะมีปลั๊กอินให้ใช้เยอะมาก

sajiro's picture
1179
ดูดีมากเลยครับ

แต่เสียดาย

ทอปใช้แต่ Safari อ่ะครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันนะครับ =)

Cybernet's picture
399
ใครมีแนะนำสำหรับ safari

ใครมีแนะนำสำหรับ safari บ้างครับ ใช้แต่ safari เหมือนกันครับ

ปล.เหมือนกันอีกแล้วนะครับทอป 555

ikok's picture
10285
สองคนข้างบนนี้..

อยู่บ้านเดียวกันใช่ไหมครับ แบร่..

jostar's picture
179
น่าเสียดายผมใช้แต่ซาฟารีเหอะๆ

น่าเสียดายผมใช้แต่ซาฟารีเหอะๆ ผมชอบความเร็วน่ะครับแบบไม่ต้องมีอะไรมาก

pippo's picture
2469
ถ้าเอาแบบแจ่มๆ

ยอมจ่ายสักพันบาท SpeedDownload เลยครับ

ช่วยทั้ง Upload-Download เน็ตที่บ้าน 4MB Download วิ่งได้ถึง 600KB/sec

v21e's picture
64
firefox เป็นโปรแกรมที่ควรโหลดติดเครื่องไว้ครับ

เพราะบางหน้า ซาฟารีไม่ซัพพอร์ท ต้องอาศัยเจ้าหมาป่าไฟเอา อย่างพวกเล่นหุ้นเป็นต้น
และที่สำคัญของเล่นเยอะมาก พวกแอดออนเจ๋งๆเยอะมากเลยครับ ลองโหลดมาเล่นกันดูครับ

R Jarn Yao's picture
70
FireFox มีอีกตัวที่น่าสนค่ะ

แจ่ม อีกตัวที่อยากแนะนำ Add on ของ FireFox ค่ะ คือ CoolPreview น่าสนใจมาก

สำหรับป้าชอบมากค่ะ เพราะป้าใจร้อน & ขี้เกียจรอโหลดทั้งหน้า Web มาดู

บางครั้งก็อยากดูก่อนค่ะ ว่าน่าสนใจพอที่จะคลิก Link เข้าไปดูหรือเปล่า

ใครใจเดียวกะป้านะคะ ลองเจ้า CoolPreview ไป Add ไว้ได้เลยค่ะ

เราย้าย Mouse Over ส่วนใดๆ ที่ Link ได้เท่านั้น ก็จะเห็นรูปแว่นขยายขึ้นมาด้านขวาของ Link

ก็แค่ย้าย Mouse เราไปวางบนแว่นขยาย เขาก็จะโชว์หน้า Link นั้นให้เราเห็นแบบด่วนๆ เลยค่ะ

Biggie's picture
130
เห็นด้วยครับ

ตอนผมใช้ windows และใช้ FF ผมก็ติดใจจนมาใช้แม็คผมก็ยังติดใจที่จะใช้มันอยู่ครับ

Dj_Ekk's picture
96
ผมไม่เคยใช้ Safari เลยครับ

ผมไม่เคยใช้ Safari เลยครับ จะว่าไม่เคยก้อไมได้
แต่ใช้แล้วมันไม่สะดวกเท่า FF
ลองใช้ดูครั้งแรก รู้สึกไม่ชินก้อเลย ใช้แต่จิ้งจอกไฟ

iT@kky_BeRry's picture
8
คุน Pippo เราก็ใช้ speed download

เราก็ใช้ speed download
ทำไม โหลดที ได้ทีละ 100 k เองคะ
เนตก็เร็วนะคะ 4 MB แหนะ
เพื่อนใช้ PC เหนโหลดอืด เลยบอกให้ส่ง link ไปให้ แป๊บเดียวก็ได้แล้ว​..
งงเลยอ่่ะค่ะ ตกใจ-1

2469
ลองเข้า

http://speedtest.adslthailand.com/
แล้วลอง test สัญญาณของเราดูนะครับ download / upload ได้เท่าไหร่

แล้วทดลองไป download พวกไฟล์ต่างๆ จากเว็บ Apple ดูนะครับ ของผมจะได้ความเร็ว 700-800 K สูงที่สุดเลยครับ เท่าที่ลองมา

อีกอย่างการ download ก็ขึ้นอยู่กับผู้ให้ download ด้วยนะครับ ผมใช้บริการของ rapidshare แบบสมาชิก (เสียตังค์) เวลาโหลดอะไรจะได้ความเร็วมากกว่า แบบ regular (ฟรี) มากกว่า 10 เท่าเลยครับ

8
ลองดู..แล้ว

ความเร็วขึ้นถึง 2700 k เลย..แปลกอ่ะค่ะ
แต่ตอนโหลดไฟล์ ได้นิดเดียวเอง จิงๆ นะคะ สงสัย?

2469
อืม...

• อันนี้เป็น net ของที่บ้านใช่ไม๊ครับ ?
  • ใช้ร่วมกับเครื่องอื่นๆ หรือเปล่า มีต่อแชร์การใช้งานหลายเครื่องหรือไม่ครับ ?
  • ถ้ามี Wireless ด้วย ได้ตั้งรหัส Password ป้องกันการอลบเข้ามาใช้สัญญาณของเราไว้หรือไม่ครับ ?
  • ลอง download ไฟล์จาก Web Apple ที่ขนาดใหญ่ (50 MB ขึ้นไป) ดูบ้างหรือยังครับว่าได้ Speed เท่าไหร่ครับ ?
8
speed

ได้ประมาน 60-70 k ค่ะ
เปน wireless มหาลัย ..เพื่อนใช้ PC โหลดให้ speed ของเพื่อน ได้ 500k
(เพื่อนใช้ โปรแกรมช่วยดาวน์โหลดด้วย แต่จำไม่ได้ว่าของอะไร)
เร็วมาก..จนเพื่อนบอกให้ส่ง link ให้จะโหลดให้ ปะมานนี้ค่ะ

ก็ยังงงๆ อยู่ว่า ต้องไปเซต ตรงไหนรึป่าว หรือว่า เปนที่ Safari คะ แห่ะ ๆ 1

2469
อันนี้...

Safari คงไม่เกี่ยวครับ

ผมสงสัยว่าเพื่อนที่ download ให้เค้าใช้ wireless ของมหาลัย ในการโหลดด้วยหรือเปล่าครับ หรือผ่านสาย ethernet เพราะของผมที่บอกว่าได้ความเร็วในการโหลดจากเว็บ Apple 700-800 KB/s นี่ผ่านสาย ethernet น่ะครับ

ส่วนการตั้งค่าที่ Speed Download ลองดูตรงนี้ครับให้ตั้งค่า Downloads ให้เป็น Unlimited (ตามรูปนะครับ)

อีกอย่างนะครับ ที่เคยได้ยินเจ้าลูกชายบอกว่า ที่โรงเรียนเค้านี่ ถ้าใครมาเช้าๆ แล้ว connect เข้าใช้ internet ของโรงเรียนเป็นคนแรกๆ internet จะเร็วมากมายเลย ส่วนคนที่มาใช้คนต่อๆ ไป จนถึงคนท้ายๆ ความเร็วก็จะลดลงเรื่อย จนถึงอืดๆ ไม่ทราบว่าจะเป็นกรณีนี้หรือไม่น่ะครับ

8
( - -")

เพื่อนก็นั่งข้างๆ กันอ่ะค่ะ..แต่เค้าใช้ PC
มาเล่นพร้อมกัน เพื่อนใช้ IE
ดูที่ค่า set แล้วก็ unlimited ค่ะ....
นอกนั้น..นึกไม่ออกแล้ว.. หรือว่า...

sharkyskips's picture
7
ของเราเหมือนของคุณ

ของเราเหมือนของคุณ iT@kky_BeRry
เน็ตก็เร็ว แต่โหลดได้ช้ามากๆ

lmusicl's picture
38
ขอบคุณมากนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

palm's picture
8
โหลดไม่ได้

ช่วยบอกวิธีโหลดโปรแกรมนี้หน่อยคับ

tonlyosaki's picture
198
ตัวนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ

แต่ผมรู้สืกว่าเคยมีคนแนะนำมาแล้วใน มมม นี่ครับ 0.0?

dinodong's picture
33
ขอวิธีเปลียนภาษาในfirefoxหน่อ

ขอวิธีเปลียนภาษาในfirefoxหน่อยครับ วันนี้ลองโหลดมาใช้ดูของผมโหลดมาเป็นเมนูภาษาไทยอยากเปลียนเป็นภาษา
อังกฤษทำยังไงอ่ะครับ ขอบคุรครับ

MiztKat's picture
5
ปกติเล่นวินโดว์ใช้ Chrome

ปกติเล่นวินโดว์ใช้ Chrome แต่พอมา Mac ใช้แต่ Safari อย่างเดียวเลย

I AM PEOPLE's picture
5
พอจะมีตัวแนะนำ ของ Chrome บ้างไหมครับ.

พอดีผมใช่Chromeจนชินไปแล้วอะครับ.