วิธีเปลี่ยนชื่อ macbook ทำยังไงค่ะ

prae_qooza_001@hotmail.com's picture
3
มือใหม่ค่่ะ

อยากทราบวิธีเปลี่ยนชื่อ macbook

ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ikok's picture
10285
ที่ว่าจะเปลี่ยนนี่..

หมายถึงชื่อเครืื่องเวลา share ผ่าน network หรือว่า ชื่อ icon ของ home folder (ที่เป็นรูปบ้าน) ตรง finder ครับ?

ถ้าเป็นการเปลี่ยนชื่อเครื่องในวง network ให้ไปที่ system preferences แล้วเลือก sharing จากนั้นจะมีให้เปลี่ยนภายใต้หัวข้อ computer name ครับ ยิ้ม

ส่วน home folder นี้ ไม่ควรเปลี่ยนครับ ปัญหาตามมาแยะมาก

sajiro's picture
1179
ถ้าจะเปลี่ยนชื่อตรง Home Folder

1 ลง OSX ใหม่

2 สร้าง Account ใหม่เป็น Admin แล้วก็ลบอันเก่าทิ้งเสีย

เท่าที่รู้ก็มีเท่านี้นะครับ

ปล. อย่าลืม Back Up ข้อมูลด้วยนะครับ
ปล.2 ถ้าไม่จำเป็นมากก็ไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ

prae_qooza_001@hotmail.com's picture
3
คือว่า

เป็นชื่อที่เราต้องใส่ตั้งแต่ครั้งแรกที่เปิดเครื่องเลยอ่ะค่ะ

.....'s macbook pro
ประมาณนี้อ่ะค่ะ

10285
ผมไม่แน่ใจว่าค่าตรงนั้นเกี่ยวกับอันไหนนะครับ

แต่เดาว่าเป็นค่า account ที่เราสร้างใหม่ตั้งแต่ตอนใช้งาน os x ครั้งแรกตามที่น้อง top แนะนำไว้ด้านบน

วิธีเปลี่ยนคือต้องลง OS X ใหม่แล้วตั้งชื่อใหม่ครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ)

ลองเปลี่ยนจากใน system preferences ดูก่อนนะครับเผื่อได้ผล ถ้าไม่ได้สงสัยต้องลง OS X ใหม่ครับ(home folder อยู่ ๆ ไป rename ขื่อเขาเฉย ๆ ไม่ได้นะครับ จะมีหายนะตามมาเพียบเลย แบร่..)

3
อ่อ

เอาเปนว่าไม่เปลี่ยนดีกว่าค่ะ

เดี๋ยวมีปัญหา

ขอบคุณมากนะคะ

10285
ยินดีครับ :)

ยิ้ม