safari ของผม font ภาษาไทยเพี้ยน แก้ไขยังไงครับ

HarryMoozer's picture
35
คือว่าผมไปลง font ไว้เย่อะ เลยลบออกบางส่วน ผมต้องแก้ไขยังไง ใครพอรู้บ้างครับ

35
คุณ pippo ช่วยทีครับ

คุณ pippo ช่วยทีครับ

35
คงไม่มีใครตอบสินะ ช่วยหน่อยคร

คงไม่มีใครตอบสินะ
ช่วยหน่อยครับ ใครพอรู้บ้างครับ

pippo's picture
2469
ถ้าเป็นการเพิ่ม font

มี 2 แห่งครับ

• System>Library>Fonts จุดนี้ fonts จะถูกติดตั้งมาพร้อมกับการลง OS ไม่ควรนำ fonts ที่ต้องการเพิ่มใส่ลงไป ถ้าจะเพิ่มควรเพิ่มที่
  • Users>Home Folder>Library>Fonts ตรงนี้เวลาเพิ่มให้สร้าง folder ขึ้นมาเป็นชื่อต่างเพื่อให้ทราบว่า fonts ชุดนั้นใช้กับงานอะไร แล้ว copy fonts ใส่ลงไปเวลาใช้เสร็จก็ลบออกได้เลย อย่าค้างไว้ครับ

ในเครื่องเราสามารมี fonts ได้นับหมื่น แต่ต้องจัดเก็บไว้ที่อื่นนอกเหนือจาก 2 แห่งด้านบนที่บอกไว้ครับ เวลาจะใช้ค่อยจับใส่อย่างที่บอกไว้ตามข้อ 2

เคยพบเครื่องของน้องคนหนึ่งบ่นว่าเปิดโปรแกรมช้ามาก พอให้ตรวจสอบดูพบว่าใส่ fonts ไว้ในนั้นหลายพัน fonts เลยครับ เพราะเท่ากับเป็นการเปิดใช้งาน fonts นั้นๆ ทุก fonts เลย เวลาเปิดโปรแกรมใดๆ เค้าก็จะโหลดทีละ fonts จนครบนั่นเองครับ

แล้วของคุณ HarryMoozer ใส่ไว้ตรงไหนครับ ถ้าจุดที่ 2 ลองลากออกมาทั้งหมดดูครับ

35
คือ ผมลบจาก fontbook อะครับ

คือ ผมลบจาก fontbook อะครับ ไม่รู้ว่าผม ลบตัวไหนไป มันเลยเพี้ยนแบบนั้น

ปกติ ถ้าผมจะลง font ผมก็เอาไว้โฟล์เดอร์ข้างนอก แล้วลางลง fontbook อะครับ

ตอนนี้ผมเข้าใจว่า ผมน่าจะลบ font ที่ไม่ควรจะลบไป ด้วยความไม่รู้ เพราะตอนแรกลง ไปเย่อะมาก ไม่ได้ใช้ เลยต้องลบ

แต่พอลบ safari ก็แสดงผลอย่างที่บอกอะครับ ไม่ณุ้ว่าต้องทำไง

nickoe's picture
4320
อืม....

ได้เปิด Time machine ไว้รึเปล่าครับ ถ้าเปิดไว้ก็เอาโฟลเดอร์ font กลับมาทั้งหมดครับ
น่าจะช่วยได้

sajiro's picture
1179
ลอง reset safari เองรียังครับ?

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึเปล่า แต่ก็น่าลองนะครับ

2469
คือว่า..

Font Book กับพวก โปรแกรม font management ทั้งหลายผมได้ลองใช้แล้ววุ่นวายซับซ้อนสำหรับผมมาก

เลยใช้วิธี manual เอาเองแบบที่ว่าแล้วสะดวกกว่ามากครับ ไม่ค่อยวุ่นวาย โดยผมลากเอา Folder Fonts จากข้อที่ 2 ไว้ตรงมุมขวาของ Dock (ข้างๆ Trash) แล้วจับ Copy Fonts ที่ต้องการไว้ในนั้น

ยังไงอาจต้องรบกวนรอท่านอื่นๆ ที่ใช้ Font Book เข้ามาช่วยตอบนะครับ

35
สงสัยผมจะลบ font นี้ออกไปครับ

สงสัยผมจะลบ font นี้ออกไปครับ ชื่อ Thonburi ที่ทาง apple จัดมาให้ใน tiger ตอนนี้ลบไปแล้ว ใครมี รบกวนส่งให้หน่อยได้ไหมครับ ชื่อ Thonburi ครับ

35
ได้แล้วครับ เย้ ดีใจจัง

ได้แล้วครับ เย้ ดีใจจัง อิอิ

Thonburi ครับ ลบมันไปจริงๆๆ

ต้องจำใส่ใจไว้เลยครับ สำหรับ font นี้ ห้ามลบมันออก

และถ้าใครจะเพิ่ม font เข้าไป ก็เลือกดีๆว่าจะได้ใช้นะครับ ไม่งั้นเปิดโปรแกรมแต่ละที นานสุดๆๆ ตอนนี้ หายเลยเร็วเลย
ดีใจจัง

แวะเข้าไปดูการ์ตูนที่ผมวาดได้นะครับที่ blog ผม http://harrymoozer.exteen.com/

minemind's picture
3876
สวยๆ

เข้าไปดูใน blog แล้ว สวยดีฮะ เอามาอวดอีกนะครับ

35
อยู่ในนี้ครับ

อยู่ในนี้ครับ http://harrymoozer.exteen.com/illustrations

Tidty's picture
22
ยินดีด้วยนะครับ

ที่สามารถแก้ปัญหาได้แล้ว และผมถือโอกาสมาเก็บเกี่ยวความรู้ไปด้วยเลย

tonlyosaki's picture
198
cartoon พี่

ใน blog สวยดีนะครับ

GoLLuM's picture
23
ขอถามหน่อยนะครับ ปรกติ front

ขอถามหน่อยนะครับ ปรกติ front thonburi มันอยู่ในโฟลเดอร์อะไรครับ..

2469
ตรงนี้ครับ

System>Library>Fonts

Font ครับ ไม่ใช่ Front (ไม่มีตัว r)

GoLLuM's picture
23
ขอโทษครับ ที่ถามคืออยากรู้ว่า

ขอโทษครับ ที่ถามคืออยากรู้ว่า font thonburi อยู่ใน collection ไหนใน font book ครับ

ikok's picture
10285
ลองเลือก all ดูนะครับ

น่าจะเจอนะครับ ยิ้ม เว้นแต่ว่าลบเขาออกจากเครื่องไปแล้ว - -

epw's picture
6
ปกติผมใช้ linotype

ปกติผมใช้ linotype เป็นตัวจัดการฟ้อนท์ครับ ลองใช้กันดู เพราะผมต้องปิดเปิดฟ้อนท์บ่อยแล้วแต่งานที่เข้ามา