pyaempark's picture
128
สวัสดีครับ
สอบถามปัญหาและเทคนิคหน่อยครับ
คือ ถ้าเกิด mac ค้าง เราสามารถกดปุ่มอะไรได้บ้างครับ เช่น กรณีที่ ที่ลูกศรเม้าส์เป็นวงล้อสีหมุนๆอยู่ตลอดเวลา แล้วเราเปิดโปรแกรมอะไรขึ้นมาไม่ได้อีกเลย และจะไปกดที่รูป แอปเปิ้ล เพื่อ force quit ก็ไม่ได้ครับ มีคีย์ลัดอะไรเพื่อจะกดปุ่ม แอปเปิ้ล หรือ เพื่อใช้คำสั่ง force quit ครับ
อาจจะคล้ายๆการกด ctrl+alt+del ในวินโดว์ครับ หรือว่าต้องกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้ เพื่อ force shutdown อย่างเดียวครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

[ย้ายเข้าห้อง how-to ครับ มีคำตอบที่เป็นประโยชน์ -kok]

Tidty's picture
22
คำสั่ง Force quit

คำสั่ง Force quit สามารถเรียกใช้ได้โดยการกดปุ่ม Option-Command-Esc ครับ

อ่านเพิ่มเติมที่นี่นะครับ
http://support.apple.com/kb/HT3411

128
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ ผมก็กดมั่วไปหลายปุ่มเหมือนกัน แต่กดแบบสุ่มๆ อาจจะไม่โดนสามปุ่มนี้
ขอบคุณครับ มีความสุข

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

ผมเพิ่งใช้คำสั่งนี้ไปเมื่อวันก่อน แต่โชคดีที่ใช้เมาส์คลิ๊กได้จาก apple menu แห่ะ ๆ 1 เลยเพิ่งทราบว่ามี shortcut เก๋ ๆ คล้ายกับบน windows ด้วย

128
อ่อออ ลืมไป

อ่อออ ลืมไป ตอนกดเข้าไปดูที่ปุ่ม เมนูแอปเปิ้ล มันก็มี คีย์ลัดบอก แฮ่ๆ (น่าจะดูไว้ก่อนที่มันจะค้างน้อเรา)
ขอบคุณมากๆครับ

ikok's picture
10285
ผมก็เพิ่งสังเกตเหมือนกันครับ

มี shortcut กับเขาด้วย แบร่..
เก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ เป็นประโยชน์ดี