มองหา แท่นรองใต้เครื่องครับ

Cybernet's picture
399
ตอนนี้เริ่มจะเข้าหน้าร้อนแล้ว เลยตั้งใจจะหาอุปกรณ์คลายร้อนให้ MBP สักหน่อยครับ ที่มองๆอยู่ตอนนี้ก็มี

1. ลูกบอลกลมๆรองใต้เครื่อง
  2. แผ่นรองที่เป็นลักษณะแผ่นโลหะ ไม่มีพัดลม (เคยเห็นตาม web แต่ไม่รู้ซื้อได้ที่ไหนเหมือนกันครับ)
  3. แผ่นรองที่มีพัดลมเป่า

ท่านใดใช้แบบใด ราคาเท่าไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง รบกวนช่วย review ด้วยนะครับ

ปล. หรือว่าไม่ใช้เลยดีที่สุด!!!

sajiro's picture
1179
ทอปใช้...

ปึก Post it ที่ยังไม่ได้ใช้สองอันรองด้านหลังครับ

ประหยัดดี

หรือหาฝาขวดน้ำหนาๆมารองก็ได้นะครับ

od2504's picture
1077
/ผมใช้พัดลมขนาดเล็ก (6 นิ้ว)

/ผมใช้พัดลมขนาดเล็ก (6 นิ้ว) เปิดผ่านหน้าเครื่องจากซ้ายไปขวา ก็คิดว่าเพียงพอ แถมคนใช้ก็ได้อนิสงรับความเย็นเฉียดผ่านไปด้วย
เพราะยังไงลมผ่านช่องแป้นพิมพ์ออกด้านหลังไปอยู่แล้ว
/หากพิจารณาด้านอากาศพลศาสตร์ (aerodinamic) ผนวกกับสรีระของแมคบุ๊คแล้ว การใช้พัดลมด้านล่าง ไม่น่าจะเกิดประโยชน์ในการระบายความร้อนนะครับ (ไม่เหมือนเครื่องทั่วไปที่มีช่องลมด้านล่าง)
/ด้วยความรู้นี้ จึงเป็นเหตุให้ผมใช้วิธีข้างต้น
/ความจริงเราก็เสียตังค์ไปมากกับเครื่องแม็คบุ๊กแล้ว ใยต้องเสียเพิ่มในขณะที่มีประโยชน์จำกัด

ikok's picture
10285
ของผม

ใช้ลูกกลม ๆ ครับเหตุผลไม่ไม่ใช่เรื่องกันความร้อน แต่เป็นการยกเครื่องให้พิมพ์ได้ง่ายขึ้นสำหรับคัวผมเองครับ ยิ้ม

ที่เลือกเป็นลูกกลมนี่ เพราะว่ามันเคลื่อนย้ายไปกับเครื่องค่อนข้างสะดวก เทียบกับฐานรองเครื่องแบบอื่น ๆ

Noppasit's picture
8
เห็นด้วยกับ บางท่านครับ

เนื่อง จาก Mac ของเรานั้นระบายความร้อน ทางด้าน Key board และ ทางช่องขาพับของจออยู่แล้ว ครับ ดังนั้นไม่จำเป็น ต้องใช้ตัวรอง
Mac ของเราหรอกครับ แต่ ถ้ายกเพราะทำให้พิม แป้น Key board ได้ง่าย ก็ได้ครับ (ส่วนใหญ่จะเป็น บอล ลูกกลมๆนะครับ )

Cybernet's picture
399
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

งั้นขอลองคิดๆดูก่อนว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อดีครับ