ถ้าจะรวม file .pdf จะต้องทำอย่างไรครับ

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมมี file .pdf จำนวนหนึ่งที่มันย่อยๆ เป็นหลาย file
คือ scan หนังสือไว้นะครับ ยังไม่ได้print เพราะจะมีปัญหาเรื่องน้ำหนักเวลาขนกลับเข้าไทย
ที่นี้มันก็จะกระจายเป็นแผ่นๆ ที่ละหน้า

จึงอยากถามว่า ผมจะมีวิธีการรวมมันได้อย่างไรครับ
เพราะจะได้ง่ายเวลาดู และเพื่อจะ print ในอนาคต

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เคยหาเหมือนกันครับ

ไม่เจอเช่นกัน เลยใช้ Document>Insert Pages เอาครับ

รวบทีเดียวหลายๆ ไฟล์ก็ได้ครับ แต่ต้องระวังการเรียงหน้าด้วยครับ

ทางที่ดี ถ้าพอมีเวลา Insert ทีละไฟล์เรียงไปเรื่อยๆ จะดีกว่าครับหน้าจะได้เรียงต่อกัน

ikok's picture
10285
ใช้ preview app ได้ไหมครับ

ผมเดาว่าน่าจะได้นะครับ

156
ผมยังไม่เข้าใจที่ คุณ pippo

ผมยังไม่เข้าใจที่ คุณ pippo พูดอะครับ
การใช้ Document>Insert Pages
นั้นใช่ในโปรแกรมไหนครับ
ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ

ตอนนี้ยังหาวิธีไม่ได้ แต่ลอง searce ดุแล้ว พอมีวิธีอยู้บ้าง แต่ต้องไปโหลดโปรแกรมมาทำในฝั่ง window
แต่ฝั่ง mac ยังทำไม่ได้ครับ
ยังงัยใครที่ได้คำตอบแล้ว กรุณามาบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ส่วนวิธีของคุณ ikok เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

2469
แบบนี้ครับ

เปิดไฟล์ PDF ไฟล์แรกขึ้นมาในโปรแกรม Acrobat Pro (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า Version ฟรี คือ Acrobat Reader ทำได้หรือไม่นะครับ)

• ที่เมนูด้านบนมองหาเมนู Document แล้วเลือก Insert Pages...จะมี window ขึ้นมาให้เลือกไฟล์ที่เราต้องการนำมารวมน่ะครับ
  • เลือกไฟล์ที่มีหน้าเรียงต่อจากไฟล์แรกที่เปิดไว้ กด select
  • จากนั้นจะมี window ขึ้นมาอีกอันนึงให้กำหนดตำแหน่งการแทรกหน้า (Location: Before / After) ถ้าเราต้องการให้หน้าเรียงต่อจากไฟล์แรกก็เลือก After และด้านล่างก็เลือกเป็น Last (ดูตามรูปที่ผมแนบมานะครับ)
  • จากนั้นก็ทำ Insert Pages... เรียงไฟล์ต่อไปเรื่อยๆ ขั้นตอนเหมือนเดิมจนครบทุกหน้าแล้วคุณก็สั่ง Save As ตั้งชื่อเป็นไฟล์ใหม่ที่รวมหน้าทั้งหมดแล้วและของเก่าที่ยังไม่รวมหน้าก็ยังอยู่ (กันเหนียวไว้ก่อน)
  • ตรวจเช็คดูว่าเรียบร้อยหรือไม่ก่อนทิ้งไฟล์ที่เราไม่ต้องการแล้วครับ
Mixmerize's picture
1480
อันนี้วิธีของ Preview.app นะครับ

ยกตัวอย่างเช่นเปิดไฟล์ PDF ขึ้นมา 2 ไฟล์ (จะเป็นแบบไฟล์ PDF หน้าเดียวหรือหลายหน้าก็ได้ ถ้ามีหลายหน้าจะมีกระดูกงูเย็บเป็นเล่มอยู่ข้างๆ) ผมจะรวมไฟล์แรกเข้ากับไฟล์ที่สอง ก่อนก็เปิดเล่มของไฟล์ใดไฟล์นึงก่อน (ชี้ที่ไอคอนไฟล์เล่มนั้น จะมีไอคอนลูกสรโผล่ขึ้นมาเพื่อปิดหรือเปิด PDF เล่มนั้น) จากนั้นก็ค่อยจับไฟล์ด้านบนลากใส่เข้าในเล่มที่เราเปิดอีกทีครับ แล้วจะจัดเรียงหน้ายังไงก็ตามสะดวก แล้วก็เซฟตามปกติครับ

ไม่รู้อธิบายงงไปรึเปล่า แห่ะ ๆ 1 แต่ถ้าลองประมาณนี้ก็น่าจะทำได้นะครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
มิกเอ๊ย

หล่อมากครับ
ขอบคุณครับ

2469
เยี่ยมเลยครับ

Preview ก็ทำได้ แถมง่ายกว่าด้วย แจ่ม

Mixmerize's picture
1480
ฮ่าาาาๆ

จริงๆก็พึ่งรู้เพราะได้ลองใช้เองเมื่อไม่นานมานี้เองแล่ะครับ แห่ะ ๆ 1
เพราะต้องรวมไฟล์ Resume ตอนแรกจะรวมผ่าน Acrobat แต่พอรวมแล้วไฟล์มันดูเหมือนแตกๆยังไงไม่รู้ เลยลองหันมาดู Preview แอปติดเครื่องของแมคที่คิดว่าน่าจะใช้ได้เหมือนกัน แห่ะ ๆ 1

156
สวัสดีครับ

สวัสดีครับ หลังจากที่ผมตั้งกระทู้นี้ไว้ และเข้ามาล่าสุด 25 Feb 10, 1:50
ก็ไม่ได้เข้าอีก เลย ปัจจุบันยังไม่ได้รวม pdf ที่ว่า พอจะตั้งกระทู้ และลองคุ้นใน google ก็เจอกระทู้ตัวเองอันนี้ท่เคยตั้งไว้

ได้คำตอบและลองทำแล้วง่ายมาก ดีมากเลยครับ
ก็ต้องขอบคุณทุกคนที่แนะนำ
ขอบคุณ คุณ pippo ที่อธิบายอย่างดีเลย
และขอบคุณ คุณ Mixmerize วิธนี้ง่ายมากๆ ลองแล้ว เจ๋งมากเลย

ขอบคุณนะครับ
มาตอบช้าเพราะลืมไปแล้ว ไม่ได้เข้ามาเลย

ikok's picture
10285
- -

นาน ๆ จะเจอกระทู้ที่มีคนค้นหาทำตอบ แล้วกลับมาเจอคำตอบที่ตัวเองถามเอาไว้ครับ แบร่..

stafan's picture
19
Preview แจ่มจริง .. ไฟล์มี

Preview แจ่มจริง .. ไฟล์มี Security Code ของผมยังรวมได้ ... เคยลอง Acrobat Pro แล้ว ยังรวมไม่ได้เลย ... ขอบคุณมากมายครับ

156
จริงอย่างที่คุณ ikok

จริงอย่างที่คุณ ikok ว่าเลยครับ

ตอนผมเปิดอ่านทีแรก ก็งง งง อยู่ว่า นี่เราตั้งกระทู้ไว้เองนี่น่า 555

นึกแล้วก็แปลก แต่ ดีครับ