มดเข้าไปใน mac book ทำไงดีครับ

BusohSensen's picture
49
จะมีวิธีป้องกันหรือให้มันออกมาจากคอมเรายังไงเพราะเคยได้ยินมาว่ามันอาจทำให้คอมพังได้

pippo's picture
2469
มีคนเคยบอกว่า

เล่นเกมส์ที่กินทรัพยากรหนักๆ สักพักเครื่องจะร้อน มันจะอยู่ไม่ไหวทยอยออกมา

บางคนก็บอกเอาลูกอมมาวางล่อ แต่อันนี้ผมคิดว่า เกรงจะมีมดพวกใหม่มามากกว่า

ส่วนวิธีป้องกันก็

• ไม่กินขนมไป ใช้เครื่องไป เพราะจะมีเศษขนม และความหวานติดมือติดเครื่อง
  • หรือถ้าเบรกทำงานไปกินขนม นม เนย ก็ล้างมือซะก่อนจะกลับมาทำงานต่อครับ ป้องกันทั้งมด ทั้งหวัดได้ด้วย
  • ใช้งานเสร็จแล้วปิดเครื่อง ทิ้งไว้สักพักพอหายร้อนแล้วเก็บใส่กระเป๋าหรือซองเก็บให้เรียบร้อย มดจะเข้าไม่ได้

ประมาณนี้ครับ

od2504's picture
1077
มด

/บางทีเราอาจกังวลไปเองก็ได้นะครับ
/ผมว่า มดมันอาจสงสัยว่าภายในเครื่องมีอะไรน่าสนใจบ้าง เช่น เศษขนม หรือมันอาจตามกลิ่นที่ติดนิ้วเรามาจากการใช้งานแล้วไม่ล้างมือของเรา (ความจริงมดเตือนมนุษย์หลายเรื่องนะครับ)
/เครื่องผมก็มีมดเดินเข้า-ออกเหมือนกัน ผมจำได้ว่ามดที่เดินเข้า เป็นตัวเดียวกับตัวที่เดินออก เห็นแล้วก็เชิญเขาไปอยู่ที่อื่น ก็เรียบร้อย
/แนะนำให้ทำตามที่คุณ pippo ชี้แนะเป็นดีที่สุด และขอเสริมว่าบางทีอาจจำเป็นต้องดูแลให้บริเวณที่ตั้งใช้งานเครื่อง มีความโปร่งและสะอาดเพียงพอครับ

Cybernet's picture
399
เคยเจอคอมเพื่อนเค้าเล่นเกมจนร้อนๆ

แล้วมันจะออกมาเองครับ

INNOVATION's picture
343
ผมเจอแบบนี้ แล้วมันไม่ออกมา

ผมเจอแบบนี้ แล้วมันไม่ออกมา สุดท้ายลองแกะดู .. โห เป็นกองเลย กองทัพมด (ตาย) เต็มเครื่องเลย ร้อนมากก็ไม่ดีถ้ามันไม่ออกนะ ..​

BusohSensen's picture
49
คือมันเข้าไปแล้วนะครับเห็นประ

คือมันเข้าไปแล้วนะครับเห็นประมาณสี่ห้าตัว เดินเป็นแถวแบบทหารเข้าไป แต่ไม่เห็นมันออกมาเลย
คือกลัวมันจะทำระบบพังนะครับเลยอยากไล่มันออกมาก่อน แต่หลังจากนี้คงทำตามที่แนะนำกันแหละครับ