อยากทราบวิธีทำความสะอาดMacbook

PENTTWELVE's picture
6
ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ
เพราะหนูใช้ MacBookตัวสีขาว แล้วมันดำบ่อยมากเลย
อยากจะทราบว่าพอมีวิธีไหน หรือน้ำยาทำความสะอาดโดยเฉพาะของตัวนี้บ้างมั้ยคะ

ikok's picture
10285
เห็นพี่ที่ร้าน

เขาใช้น้ำยาชื่อ stay clean หรืออะไรสักอย่างประมาณนี้ครับ ส่วนผมเคยเคยเช็ดด้วยน้ำยาอะไรเลย -.-

ส่วนวิธีทำความสะอาดอื่น ๆ ที่ผมใช้อยู่เป็นอันนี้ครับ
mac 101 : เทคนิกไม่ลับในการทำความสะอาดเครื่อง mac

sajiro's picture
1179
แนะนำ สเตคลีนอีกคนครับ

กลิ่นไม่หอมแต่เช็ดสะอาดหมดจดเลยครับ

Cybernet's picture
399
ลักษณะกล่องมันเป็นยังไงครับ

ไม่ราบพอจะถ่ายรูปให้ดูได้มั้ยครับ

nickoe's picture
4320
สเตคลีน

เป็นขวดสีขาวฝาสีฟ้าครับ
เช็ดบอดี้อย่างเดียวนะครับ อย่าใช้เช็ดจอ lcd ครับ

pippo's picture
2469
ผมใช้ทัชชี่คลีน

ทำความสะอาดบอดี้ และมีทัชชี่สกรีน ใช้ทำความสะอาดหน้าจอต่างหากครับ แต่ปกติจะใช้เพียงผ้าสำลีสะอาด (คล้ายผ้าที่ร้านแว่นแถมมา) ชุบน้ำแล้วบิดหมาดๆ เช็ดจอแล้วตามด้วยผ้าแห้งอีกผืนเพื่อไม่ให้เกิดคราบน้ำครับ

ส่วนสเตคลีน แม่บ้านใช้เช็ดพวกเตารีด หรือพวกอุปกรณืที่เป็นโครเมี่ยมครับ เช็ดแล้วเงาแว๊บ!

3_35.jpg 6_27.jpg ODP000141498L.jpg
Cybernet's picture
399
ขอบคุณครับ

จะลองไปหาซื้อมาใช้ดูบ้างครับ

BalLo's picture
172
สเตคลีน เป็นขวดสีขาวฝาสีฟ้าครับ

สเตคลีน
เป็นขวดสีขาวฝาสีฟ้าครับ
เช็ดบอดี้อย่างเดียวนะครับ อย่าใช้เช็ดจอ lcd ครับ

ของเค้าดีจริงๆครับ ลองมาแล้ว
macbook air ผมเป็นคราบอะไรไม่รู้จุดเล็กๆกลมๆ
ใช้สเตคลีนทาแล้วใช้แปรงสีฟันถูๆๆหายๆไปเลยครับ
ลองมาหลายอย่างพึ่งมาหายก็ เสตคลีนนี่แหละครับ

ขอบคุณมากครับ

macafe's picture
111
ใช้แปรงสีฟันถูแล้วเป็นรอยมั้ย

ใช้แปรงสีฟันถูแล้วเป็นรอยมั้ยครับ
เครื่องผม ตรงที่พักมือด้านขวาเริ่มเป็นคราบสีน้ำตาลแล้ว แหะๆ
สเตรีนเอาอยู่มั้ยครับ

2469
ผมว่่า

Quote:
สเตรีนเอาอยู่มั้ยครับ

ถ้าใช้แล้วไม่ออกอีก สงสัยต้อง scotch brite หรือ กระดาษทรายแล้วล่ะ ยิ้ม

od2504's picture
1077
เล่าประสบการณ์

ผมใช้วิธีทำตัวเองให้สะอาดก่อนใช้เครื่อง (โดยเฉพาะนิ้วมือ)
 หลีกเลี่ยงการทานอาหาร-ขนมในขณะใช้เครื่อง (เพราะมือที่หยิบจะนำความสกปรกและมดแมลงมาเยือน)
 ใช้ขนแก่ปัดฝุ่นเป็นประจำ
 ใช้เคมีตามโพสด้านบน ในกรณีมีคราบสกปรกเด่นชัด
 แนะนำให้ใช้ผ้าชาร์มัว แทนแปลงครับ

2469
อาจารย์ครับ

ข้อ 2 นี่หน้าตาเป็นอย่างไรครับ

 ใช้ขนแก่ปัดฝุ่นเป็นประจำ

od2504's picture
1077
อย่าเอ็ดไป "ขนไก่" น่ะ

อย่าเอ็ดไป "ขนไก่" น่ะ หัวเราะร่วน

sit19329's picture
25
ผมใช้สำลีชุบแอลกอฮอล

ผมใช้สำลีชุบแอลกอฮอล

jompuark's picture
167
นํ้ายาเช็ดเลนส์กล้องครับ ออกห

นํ้ายาเช็ดเลนส์กล้องครับ

ออกหมดเลยทุกคราบแฮะๆๆ

guidestick's picture
15
ผมใช้น้ำปล่าวเช็ด mbp unibody

ผมใช้น้ำปล่าวเช็ด mbp unibody ครับ แค่นี้ก็ออกแล้ว