จะกูไฟล์ที่ Empty Thrash ไปแล้วได้ไหมครับ

BusohSensen's picture
49
ตามหัวข้อเลย แล้วจะต้องทำอย่างไร ต้องโหลดโปรแกรมมาช่วยไหม

nickoe's picture
4320
ไม่ทราบว่า

เปิด time machine ไว้รึเปล่าครับ ถ้าเปิดไว้ก็ไปหาเอาในนั้นครับ
ถ้าไม่ลองหา data rescue 2 มาใช้ครับไม่ฟรีนะ

BusohSensen's picture
49
ครับจะลองดู แต่โหลด

ครับจะลองดู แต่โหลด filerecovery มาใช้แล้วมันหาไฟล์นั้นไม่เจอผมเลยงงอยู่

ikok's picture
10285
จะกู้ไฟล์กลับมาได้หรือไม่ มีหลายปัจจัยครับ

ปัจจัยสำคัญอันนึงคือ ไฟล์ที่ลบทิ้งไปแล้ว(empty trash แล้ว) จะยังอยู่ในระบบไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะมีไฟล์ใหม่เขียนทับลงไปครับ (permission ไฟล์ถูกเปลี่ยนให้เป็นเขียนทับได้)

ซึ่งโปรแกรมกู้ไฟล์ส่วนใหญ่จะไปหาไฟล์เดิมที่ยังค้างอยู่ในระบบพวกนี้แล้วเอามาให้เราเปลี่ยน permission กลับเป็นเขียนทับไม่ได้และกลับมาอยู่ในระบบให้เราเห็น

การที่กู้ไฟล์ไม่เจอนั้น เป็นไปได้ว่า ไฟล์เดิมถูกข้อมูลใหม่เขียนทับไปแล้วบางส่วน หรือทั้งหมดครับ

การกู้ไฟล์ที่ดีคือ ไฟล์หายเมื่อไหร่ ให้ทำการกู้ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะยิ่งปล่อยนานไป โอกาสที่ไฟล์นั้นจะถูกเขียนทับก็จะยิ่งสูงขึ้นเรื่อย ๆ และโอกาสกู้กลับก็จะยิ่งต่ำลงเรื่อย ๆ ครับ