อยากเล่นเว็บแคมบน macpro ต้องทำอย่างไรครับ

kopy's picture
3
โหลดโปรแกรม amsn มาแล้วเล่นเว็ปแคมไม้ได้ ต้องทำอย่างไรคับ มีใครพอจะช่วยเหลือได้บ้างคับผม อยากเล่นคุยกับเพื่อนๆ ตอนนี้ใช้ macpro เวอร์ชั่นล่าสุดคับ

ikok's picture
10285
ผมเดาแบบนี้ครับ

1. ต่อกล้อง handy cam ที่เป็น firewire เข้าไปน่าจะได้ หรือ
  2. ซื้อกล้องเว็บแคมที่รองรับ os x เช่น http://www.logitech.com/index.cfm/webcam_communications/webcams/devices/...
  3. ซื้อจอ LED DIsplay ใหม่ เขาจะมี built-in กล้อง isight มาให้ครับ
    http://www.apple.com/displays/features.html

ยิ้ม

pippo's picture
2469
ลองตัวนี้ครับ

Webcam ยี่ห้อ OKER 177 ราคา 550 บาท

เสียบช่อง USB ไม่ต้องลง Driver เลย ใช้งานกับ Photo Booth / Skype ยอดเยี่ยมเลยครับ

3
อยากเล่นเว็บแคมบน macpro ต้องทำอย่างไรครับ

แต่ว่าบน macbookpro เค้ามีกล้องมาให้แล้วนี่ครับ ยังต้องซื้อกล้องมาใช้อีกหรือครับ

10285
เดี๋ยวนะครับ

ที่ต้องการจะใช้กล้องนี่คือเครื่องไหนครับ

• Mac Pro หรือว่า
  • MacBook Pro ครับ

สองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะครับ ดูตามรูปนะครับ ตัว mac pro จะเป็นเครื่องเงิน ๆ ไม่มีจอมีแต่เครื่อง ตัวนี้ไม่มี web cam มาให้ ส่วนตัวโน๊ตบุคจะเรียกว่า macbook pro ที่รุ่นใหม่เดี๋ยวนี้จะมีกล้องติดอยู่บนจอทุกรุ่นครับ

minemind's picture
3876
ผมกำลังไป cap ภาพมาเรย

หัวเราะร่วน ผมกำลังไป cap ภาพมาเรย พี่ก๊อกไวมาก

3876
ลูกศร สีแดง นี่พี่ก๊อก ใช้

ลูกศร สีแดง ที่พี่ก๊อก ใช้ โปรแกรมอะไร แก้ไขรูปภาพหลอครับ

แต่ก่อนต่ายใช้ photoscape บน pc มันเปิดไว แล้วก็​มีลูกศรให้ พอมาทำงานบน mac แบบเต็มๆแล้ว ไม่รู้จะไปใส่ลูกศรยังไง จะเปิด photoshop มันก็ช้าไม่ทันใจ

แนะนำหน่อยฮะ

10285
ใช้ preview app ครับ

เขามีคำสั่งเพิ่มขีดเขียนมาให้ในตัวเองเลย
Annotation : ความสามารถที่ซ่อนอยู่บน Preview

3876
ได้ละครับ ขอบคุณครับ

ได้ละครับ ขอบคุณครับ

3876
mac pro หรือ macbook pro ครับ

mac pro หรือ macbook pro ครับ ?

3876
งั้นตอบเรื่อง software

งั้นตอบเรื่อง software ก่อนแล้วกันครับ

Mercury เป็น app อีกตัวที่ chat เหมือน msn และสามารถใช้ webcam ได้ แต่บางท่านบอกว่าได้บ้างไม่ได้บ้าง

ถ้าจะใช้ webcam จริงๆ แนะนำให้เล่น Skype หรือ Camfrog หรือ iChat แทนครับ

3
ขอโทษครับ พิมพ์ตกไป

ของผมใช้ macbookpro อยู่ครับ ขอโทษที่ครับพี่

10285
ไม่เป็นไรครับ

แต่มันทำให้ข้อแนะนำของผมเปลี่ยนไป

แบบนี้ดูที่โปรแกรมอย่างเดียวก็พอครับ โปรแกรมที่ใช้คุยภาพพร้อมเสียงได้แล้วมีปัญหาน้อยที่สุดคือ ichat กับ skype ครับ ถ้าอยากคุยภาพพร้อมเสียงกับเพื่อน คงต้องให้เขามาใช้สองโปรแกรมข้างต้นนี้แล้วคุยพร้อมกันกับเรานะครับ ยิ้ม

noree_2550@hotmail.com's picture
4
no webcam in msn

ใช้ไม่ได้เหมือนกัน
ไปถามที่ช๊อบเค้าบอกว่าไม่ซัพพอทกัน
เคยอ่านเตอในเวป เค้าบอกว่าต้องใช้โปรแกรมเสิม
แต่ไม่ได้บอกว่าโปรแกรมไร
ใครรู้ช่วยบอกที

10285
เลี่ยงไปใช้ ichat กับ skype แทนครับ

ดีกว่าเยอะเลย ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ทอปคอนเฟิร์มครับ

ดีมาก มีความสุข

noree_2550@hotmail.com's picture
4
พอไซอินฮอทเไม่ได้อะคะ
ต้องทำไง

1179
ต้องสมัครไอดี

ของสไกป์เองน่ะครับ

4
ไม่มีวิธีเลยหรอคะ

แล้วคนที่เราแชทด้วย จำเป็นต้องมี skypeเหมือนเรามะ

1179
ครับ

ต้องมีครับ

4
เพื่อนส่วนใหญ่อยู่ในฮอทเมล

เฮ้อ.............ช่วยด้วยค่ะ

10285
ต้องให้เขาสมัคร skype ครับ

ไม่มีวิธีอื่นนอกจากนี้ เพราะว่าโปรแกรมบางตัวถึงเล่นกล้องบน OS X ได้แต่ก็มีปัญหาติด ๆ ดับ ๆ ครับ สู้เลี่ยงไปใช้โปรแกรมอื่นที่ทำงานได้ดีจริง ๆ ดีกว่า ยิ้ม

3876
อยู่ที่เรา

msn for mac 8 beta
mercury

รู้แค่สองตัวเองฮะ บางท่านบอกบอกทีก็ใช้ webcam ไม่ได้

ไม่งั้นอีกทางถ้าไม่อยาก ลง skype คงต้องพึ่ง visual อย่าง vmware , paralel desktop เพื่อลง windows แล้วลง wlm หรือเลือกลงผ่าน bootcamp แทน

nickoe's picture
4320
เหอๆ

mercury เดี๋ยวได้เดี๋ยวไม่ได้
amsn ก็เหมือนกัน
msn mac ก็ช้าเหลือหลาย

อย่าว่าเลยครับขนาด msn บน windows เอง
เปิดกล้องบางทียังไม่เห็นกันเลยครับ หัวเราะร่วน