[Tip] วิธีง่าย ๆ สำหรับดูว่ามีไฟล์หนังกี่เรื่องอยู่ใน iPhoto library ของเรา

ikok's picture
10285

กล้องดิจิตอลเดี๋ยวนี้ถ่ายวิดีโอได้หมดแล้ว และ iPhoto รุ่นใหม่รองรับการ import ไฟล์วิดีโอที่เราถ่ายไว้ติดลงใน iphoto library ของเราด้วย

ปัญหาส่วนใหญ่ที่ผมเจอกับตัวเองคือ ผมลืมไปว่าถ่ายไฟล์วิดีโออะไรเอาไว้บ้าง แล้วต้องการจะย้อนดูไฟล์พวกนั้นอีกทีใน library ถ้าไล่ย้อนแบบค่อย ๆ ดูด้วยตาเปล่าจะลำบากมากครับ เพราะ icon ไฟล์ไม่มีอะไรที่แยกแยะได้ชัดเจนหรือแสดงความแตกต่างของไฟล์ภาพกับไฟล์วิดีโอได้เลย ถึงมีไอคอนขาว ๆ รูปกล้องวิดีโอเล็ก ๆ พร้อมระบุเวลาของคลิปนั้น ๆ อยู่ที่มุนล่างของไฟล์ แต่เมื่อเขาอยู่รวมกับไฟล์ภาพอื่น ๆ ใน album/event เดียวกันนั้น ดูลำบากมากครับ

ตัวอย่างไฟล์วิดีโอคลิปใน iphoto

อ่อ .. แต่ผมสังเกตว่า ทุก ๆ ไฟล์วิดีโอจะมี keyword ว่า movie ติดอยู่ที่ตัวไฟล์ด้วย ผมเลยลองหาวิธีใหม่ ด้วยการใช้ smart album ครับ

วิธีที่ผมใช้คือ สร้าง smart album แล้วเลือกให้เก็บไฟล์ที่มี keyword ว่า movie เข้าไปไว้ในนั้นตามภาพด้านล่างนี้ครับ

สร้าง smart album ไว้เก็บไฟล์วิดีโอใน iphoto library

ผลที่ได้คือ ใน album นี้จะรวมไฟล์วิดีโอทั้งหมดที่ถูก import เข้า iphoto ของเราครับ ไม่ต้องไล่ดูให้เมื่อยตาอีกต่อไปแล้ว ^o^ / ~

สร้าง smart album ไว้เก็บไฟล์วิดีโอใน iphoto library 2

note : ผมคิดว่าไฟล์วิดีโอที่ถูก import เข้า iphoto จะถูก tag ด้วย keyword ว่า movie ครับ

Cybernet's picture
399
แจ่มมากครับคุณก๊อก

แต่ตัวอย่างที่เอามาโชว์ให้ดูไม่เห็นมีคลิปสาวๆเลยครับ แจ่ม

sajiro's picture
1179
ของแบบนั้น..

พี่เขาเก็บไว้ดูคนเดียวครับ มีความสุข

ลืมๆ ขอบคุณสำหรับ Tip ครับ

10285
- -

สาว ๆ อยู่ในคลิปนี่ล่ะครับ แบร่..

minemind's picture
3876
ขอ clip ครับ

ขอ clip ครับ แจ่ม

nickoe's picture
4320
หืม

สงสัย?

10285
ไม่มีคลิปครับ

ผมไม่มีคลิปใต้ดินอยู่ในเครื่องครับ แจ่ม

Mixmerize's picture
1480
ไม่อยู่ในเครื่อง

แต่อยู่ใน Ex HDD?! หัวเราะร่วน