How To : Install Snow Leopard from Hard Disk External

ninempr's picture
77
สวัสดีครับพี่ๆ MMM ทุกคน วันนี้ผมจะมาสอนการลง Snow Leopard โดยไม่ต้องใช้แผ่นนะครับ มีความสุข

โดยผมจะบอกทุกขั้นตอนตั้งแต่การทำ Image ไฟล์จนถึงการติด Snow Leopard บนเครื่อง Mac ของเรานะครับ

และจะเป็นแบบ Step by Step นะครับใช้ภาพในการสอน สำหรับพี่ๆคนไหนที่ทำตามแล้ว

มีปัญหาถามผมได้ตลอดนะครับ ยังไงก็ขอฝาก How To ชิ้นแรกของผมด้วยนะครับ

มาเริ่มกันเลยนะครับ ก่อนอื่นเรามาดูกันก่อนว่าต้องใช้อะไรบ้าง ?

1 . แผ่น Snow Leopard

2 . HDD External 10GB ขึ้นไปนะครับ (ถ้าเป็น FW800 ได้จะดีมาก)

(หรือว่าพี่ๆคนไหนมี Flash Drive ขนาด 8GB ขึ้นไปก็ใช้ได้นะครับ)

ก่อนอื่นเราจะมาทำ File Image กันก่อนนะครับ การทำ File Image ในที่นี้คือการนำเอาแผ่น

Snow Leopard ของเรามาบีบอัดรวมกันเป็นไฟล์เดียวสำหรับ Mac จะเป็นนามสกุล .dmg นะครับ

โดยจะใช้โปรแกรม Disk Utility นะครับ มาเริ่มกันเลย มีความสุข

ต่อไปจะเป็นการนำไฟล์ Image ไปใส่ใน HDD นะครับ (กำลังเรียบเรียง)

ก่อนอื่นให้นำเอา HDD หรือ Flash Drive เสียบที่ Port USB ของเครื่อง Mac เรานะครับ

หลังจากทำการต่อ HDD เข้าไปแล้วให้กดที่แทบ Partition

(หลังจากนี้ให้ทำตามรูปเลยนะครับ 1..2..3)

7. กด Partition

รอสักครู่

มาถึงตอนนี้เราก็ได้ HDD ที่พร้อมจะทำเป็น Snow Leopard Install HDD แล้วครับ

หลังจากที่ได้ HDD ที่พร้อมจะทำเป็น Snow Leopard Install HDD แล้ว

มาถึงขั้นตอนนี้เรียกว่าการ Restore โดยการนำ Image ไฟล์ ที่เราทำเอาไว้ตอนแรกมา

Restore ให้กับ Snow Leopard Install HDD ที่เราทำเอาไว้ก่อนหน้านี้แล้วนะครับ

มาเริ่มกันเลย (หลังจากนี้ให้ทำตามรูปเลยนะครับ 1..2..3)

1 . ให้ทำการเลือก HDD ที่เราทำเอาไว้นะครับ

2 . จากนั้นให้ไปที่แทบ "Restore"

3 . ให้ลาก "Mac Snow Leopard Install" จากช่องทางด่านซ้าย ไปที่ช่อง Destination ตามรูป

4 . จากนั้นให้ลาก "Mac OS X Install DVD.dmg" จากช่องทางด่านซ้าย ไปที่ช่อง Source ตามรูป

5 . ตรงคำว่า "Erase destination" ให้เอาติ๊กถูกออกด้วย (สำคัญนะครับ)

6 . เสร็จแล้วให้กดปุ่ม "Restore" ได้เลย

7 . พอกดปุ่ม "Restore" แล้วโปรแกรมจะถามเพื่อความแน่ใจว่าต้องการจะ "Restore" หรือไม่

จากนั้นให้กด "Restore" อีกครั้ง ตามรูป

8 . มาถึงตอนนี้โปรแกรมจะถามหาพาสเวิร์ด ก็ให้ใส่พาสเวิร์ดเครื่องของเราไปแล้วกด OK

รอประมานไม่เกิน 10 น่าทีนะครับ

เสร็จแล้วครับ แค่นี้เราก็ได้ตัว Install ที่สมบูรณ์แบบพร้อมจะนำไปใช้ติดตั้งบนเครื่อง Mac ของเราแล้วล่ะครับ

ikok's picture
10285
โอวว..

มีมาแอบบอกก่อนด้วย แบร่..

naruto55's picture
28
รออยู่นะครับ

กำลังลง Snow leopard แล้วมีปัญหาพอดี
มาบอกเร็วๆก็ดีนะครับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
เดา...

ใช้วิธี Rip ลง DiskImage รึเปล่าครับ

ย้ำว่าเดาล้วนๆครับ หาได้มีความรู้ไม่

มีความสุข

10285
๕๕๕๕๕

(มีคนรออย่านอยู่นะครับ ๕๕๕๕ แอบมีมากดดันกันด้วย หัวเราะร่วน )

BEAR_Pink's picture
234
แอบเข้ามาดู

แอบเข้ามาดู

แจ่ม

77
Coming Soon !!!

ขอเวลาหน่อยนะครับ มีความสุข

INNOVATION's picture
343
วันก่อนก็ลงเหมือนกัน ..

วันก่อนก็ลงเหมือนกัน .. แต่ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว ไม่ได้ลงเครื่องใหม่มาเกือบ ๆ ปีแล้ว Mac ใช้งานดีจริงเรื่อง os เร็วไง ก็เร็วอย่างนั้น เยี่ยม ๆ เขียนเสร็จแล้วขอเอามาลงใหม่อีกรอบนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

234
สู้ๆๆ นะคะ มาเก็บประสบการณ์

สู้ๆๆ นะคะ

มาเก็บประสบการณ์ แจ่ม

เผื่อเอาไปใช้

77
So Sorry

ขอโทษจริงๆนะครับ ผมไม่ค่อยมีเวลามาเขียน ขอเวลาอีกหน่อยนะครับ

กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่ จะได้เขียนมาแล้วอ่านเข้าใจง่ายๆหน่อย มีความสุข

77
HI

^ _ ^

minemind's picture
3876
ลองมาแล้ว

วิธินี้สะดวกมากครับ

pippo's picture
2469
ลองอันนี้ยังครับ

จับ Disk Image ที่ได้มา Restore ใส่ Flash Drive 8GB ก็ได้ครับ เล็กจิ๋วดี

234
สู้นะคะ ยังไม่มีแมคใช้

สู้นะคะ

ยังไม่มีแมคใช้ ก็ยังทำไม่เป็น มาเก็บความรู้

ถ้ามีแมคจะลองทำดู ยิ้มปากกว้าง

77
TK

ขอบคุณครับ

10285
เอาใจช่วยครับ

ผมเข้าใจว่าจะเขียน howto อะไรสักเรื่องเนี่ย เป็นอะไรที่กินเวลามากครับ ไหนจะเรียบเรียงขั้นตอน ไหนจะใส่รายละเอียด ไหนจะตรวจทานว่าคนอ่านจะรู้เรื่องไหม

เป็นขั้นตอนที่ใช้เวลาพอสมควร

เอาใจช่วยนะครับ ยิ้ม

77
TK

ขอบคุณครับ มีความสุข

Priesdelly's picture
7
มารอครับ เห็นร้านทำ

มารอครับ เห็นร้านทำ อยากทำมานานละ - -"

77
รอหน่อยนะครับ

จะเสร็จแล้วครับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
มาต่อแล้ว...ววว

ขอบคุณมากครับ

Cybernet's picture
399
รออยู่เช่นกันครับบบ

ขอบคุณครับ

77
TK

ขอบคุณครับ มีความสุข

10285
ขอบคุณน้องนายครับ

จะช้าก็ไม่เป็นไร ยังสละเวลามาแทรกภาพให้ด้วย ผมขอบคุณจริง ๆ ครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
เก่งจัง..

สู้ๆน้องนาย ไงก็ชนะพี่ 555

ยอมๆๆ

Pammie's picture
29
ที่เห็นตัวอย่างด้านบนคือถ้าใน

ที่เห็นตัวอย่างด้านบนคือถ้าในเครื่องมี OS อยู่แล้ว ถ้าตอนนี้เครื่องเปล่าๆเลยละคะ ทำยังไง ลองทำตามแบบที่ว่า แค่ถึง New Image ก็โชว์ว่า unable แล้วค่ะ

77
!!!!

ใช่ครับเวลาทำต้องทำบนเครื่องที่มี OS อยู่แล้ว แต่เวลาจะใช้งานก็จะใช้แทนแผ่น Snow Leopard ไปเลย

ขอผมดูรูปหน่อยนะครับว่าเป็นยังไงที่โชว์ว่า unable

Pammie's picture
29
โทรไปถามเพื่อนที่เป็ฯสาวกแมคม

โทรไปถามเพื่อนที่เป็ฯสาวกแมคมาเป็น 10 ปี เค้าบอกว่า harddisk เรายังไม่ได้ partition เลยค่ะ เครื่องมันจึงไม่เห็น drive เลยสักอัน แล้วเค้าก็สอนเราแล้ว ตกลงจัดการเรียบร้อยแล้วค่ะ (ทีแรกไม่อยากจะถามเค้าเพราะอยากจะฝึกวิชาเองไง ดั้นด้นมาข้อมูลจาก MMM ตั้งนาน แหม่!!

แต่ก็ขอบคุณนะคะ _/|_

designs44's picture
6
เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคน

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ

ic's picture
48
ขอถามหน่อยครับคุณ ninempr

ถ้าผมแบ่งตามแบบ พี่ก๊อก ตามรูปมันจะเป็น GUID หรือเปล่าครับ ตอนทำรู้สึกว่าจะไม่ได้กดเข้า options (ทำตามแบบพี่ก๊อกทุกอย่าง)

แล้วจะเช็คดูได้ยังไงครับว่าเป็น GUID หรือเปล่า สงสัย?

ถ้าเป็น GUID แล้ว partition นี้สามารถมีไฟล์อื่นๆ พร้อมกับการทำ File image ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม

77
ตอบครับ

แล้วจะเช็คดูได้ยังไงครับว่าเป็น GUID หรือเปล่า ?

ถ้าเป็น GUID แล้ว partition นี้สามารถมีไฟล์อื่นๆ พร้อมกับการทำ File image ได้หรือเปล่าครับ ?

ถ้าผมจำไม่ผิด ได้ครับ

48
ขอบคุณครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

LeeEng's picture
13
รูป

รูปแอบหายไปรึป่าวคะเนี่ย หาไม่เจอ >< 55

77
Sorry

เดี๋ยวผมจะทำเป็น VDO สอนเลยคราวนี้ มีความสุข

อาจจะทำนานหน่อย งานเยอะๆ

LeeEng's picture
13
ว๊าววๆๆ

สุดยอดเลยค่า หมดกัน 2
ถ้าเป็น VDO จะได้ทำตามได้ง่ายๆ
นานไม่เป็นไรค่า สู้ๆนะคะ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจดีๆที่แบ่งปันมา ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

48
my EXt.HD

ของผมเป็นแบบนี้ต้องทำยังไงต่อครับ สงสัย?

aouttapit.t@gmail.com's picture
6
MY HDD

ขอโทษนะ ครับ แล้วจะเอา HDD กลับมาเป็นแบบเดิมได้ยังไงอะครับ

ผมทำเสร็จหมดแล้ว แต่ HDD ของ ผม กลับไปเป็นเหมือนเดิมไม่ได้อะครับ

77
ยังไงอ่ะคับ

ยังไงอ่ะคับ ส่งรูปมาให้ดูได้ไหมคับ

paopong's picture
1
สวัสดีครับ new user for mac

สวัสดีครับ

new user for mac ครับ
ได้ลองทำตามเรียบร้อยแล้ว

ปัญหาคือ พอ restart เพื่อจะ install มันไม่เจอ usb hdd
ทั้งๆที่กด option ตอน้ปิดเครื่องแล้ว

ขอคำแนะนำด้วย

minemind's picture
3876
สำหรับบางท่านที่ติด “Restore

สำหรับบางท่านที่ติด

“Restore Failure"
Could not find any scan information. The source image needs to be scanned for restore.”

ให้ดูตาม link นี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=Yp5l9_dNeV8

Nu-eMMa's picture
1837
ของเอ็มขึ้น “Restore Failure"

ว่า “Restore Failure" Could not validate source - Invalid argument ค่ะ ทำไงดีค่ะ