ขอถามเรื่อง itunes ค่ะ

little_fuku's picture
703

คือว่าเราจะ get albums artwork แบบอัตโนมัติผ่าน itunes อ่ะค่ะ
สงสัยว่า พอเราทำเสร็จแล้ว ให้ rating เพลงแล้ว
เราจะไรท์เพลงโดยเข้าไปที่ finder >> iTunes Music
เวลาลงเพลงใหม่จากแผ่นที่ไรท์เจ้า albums artwork กับ rating จะโผล่มาตามที่ทำไว้รึเปล่าคะ??
สงสัย? :?

ikok's picture
10285
เอ...

ผมไม่แน่ใจนะว่าเค้าจะตามมาด้วยในแผ่นหรือเปล่า เีดี๋ยวรอคุณ nickoe มาช่วยตอบน่าจะดีกว่า.. เค้าแม่นเรื่อง iPod-iTunes กว่าผม 1000 เท่าครับ แบร่..

update : ผมลองหาข้อมูลเพิ่มแล้ว
Album Artwork เดาว่าไม่น่าจะได้ ถ้า burn จากใน iTunes ตรง ๆ ที่ฟลุ๊คทำได้คือ burn mp3 จากทางอื่นแทนนะ เช่น burn พวก itunes playlist + album artwork ผ่าน finder แล้วเวลาเราเอาเข้า iTunes ก็ค่อยลากแล้ววางเจ้าสองส่วนนี้เอา (เพลง + artwork)

rating เดาว่าไม่น่าได้อีก แอบเคือง ขนาด DRM ยังหายตอน burn ลงแผ่นเลย ฮ่า... คิดว่าข้อมูลหรือว่า tag อื่น ๆ ไม่น่าจะตามมาด้วย

ถ้าจะ backup ทุกสิ่งทุกอย่างใน iTunes น่าจะมีทางเดียวคือ backup ทั้ง library เลยน่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
ผมจำได้ว่า

อะไรก็ตามเมื่อทำผ่าน iTunes มันจะติดตัวเพลงไปด้วยครับ ไม่ว่าจะรูปหรืออะไร
เพราะเคย copy เพลงไปลงอีกเครื่องนึงไม่ได้เอา library ไปด้วยนะครับ
ก็ยังติดไป เลยคิดว่า burn ก็น่าจะเหมือนกันครับ ตัว metadata น่าจะติดไปด้วยครับ
หลายๆคนเอาไปเปิดใน winamp ยังติดไปด้วยเลย
ลองดูเลยครับ ได้ผลยังไงมาบอกเพื่อนๆด้วยเน้อ..........

10285
เย่

พระเอกมาแล้ว ~

ตามพี่ nikoe เลยครับ แบร่..

4320
แก้ไข.....

แอบไปถาม trainer ที่รู้จักกันได้คำตอบมาแล้ว
คือติดเฉพาะ album art ครับ แต่ rating ไม่คิดมาด้วย เค้าพึ่งลองให้ลูกค้าเม่ือสองวันก่อนครับ

10285
- -

เป็นเรื่องที่มึนมากครับ เพราะโปรแกรมออกมาหลายเวอร์ชั่น ทำได้สารพัด ฮ่า..

ฟลุ๊คลองได้ยังไงแล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยเน้อ ~

703
ขอเวลาลงเพลงให้เสร็จก่อนนะค๊า

ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งค่ะ แจ่ม

703
ทำไม ใช้โปรแกรม ipoddisk แล้ว eject ipod ไม่ได้

แล้วอีกคำถามนึงก็คือ เวลา เสียบไอพอดแล้วมันจะมีไฟล์เพลง ใน trash ที่ลบไม่ได้ ขึ้นน่ะพี่
ลบไงก็ลบไม่ออก eject ไอพอดก็ไม่ได้ ง๊ง งง ค่าาาาา แอบเคือง แอบเคือง

10285
ipoddisk นี่..

เป็นโปรแกรมชื่อนี้เลยเหรอคะ หรือว่าเป็นการ enable disk use จากใน iTunes ?

ผมไม่เคยใช้ตัวนี้นะ แต่ฝากถามคุณ nickoe ให้แล้้ว

703
เป็นชื่อโปรแกรมค่ะ

เอาไว้ดึงเพลงจากไอพอดออกมาค่ะ ยิ้ม

4320
iPod disk

ตอนเป็น Tiger ผมไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ ตอนมาเป็น leopard ยังไม่ได้ลอง
เพราะมาใช้ yamipod แทนครับ ลอง restart เครืองดูครับ แล้วก็ค่อยถอดออก

703
แก้ได้แล้ว

โดยการ เอาไปลบในพีซี
ฮี่ๆๆๆ แห่ะ ๆ 2

703
แสดงว่าเจ้า yamipod

ก็ดีกว่ารึเปล่าคะ ?? แห่ะ ๆ 1

703
ปล.

พี่ก๊อกคะ ต่แสายแลนสำเร็จแล้วค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่าาา
อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

10285
^o^ /

ยินดีด้วยเจ้าค่า ~

4320
ต่อเข้าไปแล้วมีไฟล์เพลงใน

ต่อเข้าไปแล้วมีไฟล์เพลงใน trash เนี่ยผมไม่เคยเจอเลยครับ
แต่ผมว่าเครื่องใหม่ๆมา ถ้าไม่ได้ใส่เพลงไปแล้วเยอะแยะ restore ดูสักทีก็ดีนะครับ

703
อ่อ

นาโนยังไม่ได้ค่ะ 16 gb สีเขียวไม่มีของ
ตอนนี้จัดการเข้า 60 วีดีโอตัวเก่าค่ะ
พี่nickoe ถ้าเราจะ get albums artwork แบบอัตโนมัติผ่าน itunes
แต่เราจะให้มันทำเฉพาะเพลงใน ipod ไม่เอาเพลงใน library ได้ป่ะคะ??

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

10285
ไม่น่าจะได้นะคะ

เพราะว่าเพลงใน iPod มันจะ reflect มาจากใน iTunes อีกทีนะ

703
แง๊

เรื่องใหญ่แน่ๆๆ

10285
แล้วทำไม..

ถึงอยากให้มี artwork เฉพาะเพลงใน iPod ล่ะค่ะ?

703
เพราะว่า

ไม่ได้เก็บเพลงไว้ในเครื่องอ่ะค่ะ กลัวเครื่องเต่า หมดกัน 2
เพลงเยอะมากกก

10285
หมายถึง..

พอเอาเพลงลง iPod แล้วลบเพลงในเครื่องทิ้งเหรอคะ?

ถ้าแบบนี้น่าจะทำได้นะ คือเอา artwork เข้าไปในเพลงบน iTunes ตามปรกติ แล้ว sync พอเพลงเข้า iPod แล้วก็ค่อยลบจากบน iTunes แล้วก็ไม่ต้อง sync กันอีกเลยทีเดียว แบร่..

ถ้าเพลงเยอะมาก หา hd มาเก็บก็ได้ค่ะ ว่าแต่ hd ของ mbp ก็ใหญ่อยู่นา น่าจะเก็บได้เยอะอยู่นะคะ =)

4320
ขอโทษที่ตอบช้าครับ

ขอโทษที่ตอบช้าครับ แต่มันเป็นอย่างที่พี่ก๊อกบอกเลยครับ
เพลงที่อยู่ใน library จริงๆแล้วไม่ได้มีตัวตนอยู่ครับ มันเป็นแค่การเอาสำเนาชื่อมาเรียงให้ดู
เพลงจริงๆนั้นยังอยู่ที่เดิมก่อนที่เราจะนำไฟล์เข้ามาครับ เวลาเราจัดการไฟล์อะไรมันก็จะไปเป็น
metadata ของเพลงนั้นๆ เลยไม่สามารถทำ data บน iPod อย่างเดียวได้ครับ
เพราะที่มาอยู่ใน iPod ก็มาจากตรง library อีกที แต่มันมาจากต้นทางเลย ไม่ได้มาแค่ชื่อ

ถ้าไม่อยากเก็บเพลงไว้ในเครื่องผมก็แนะนำว่าให้หา Ext hdd มาสักตัว เอาไว้ใส่เพลง
แล้วก็ทำ library อยู่ที่ ext hdd ไปเลย เวลาฟังเพลงก็ให้ฟังจาก iPod เอา(ต่อเข้าคอมก็ได้)
จะจัดการเพลงเมื่อไรค่อยต่อ ้้hdd ครับ

703
สงสัยอีกแล้วค่ะ

เจ้า Genius นี่มันใช้ยังไงเจ้าคะ สงสัย? สงสัย?

10285
ลองเปิดใช้ดูหรือยังคะ?

ลองดูนะ เค้าจะส่งฐานข้อมูลของเพลงเราไปรวมกับคนอื่น ๆ เพื่อสร้าง playlist แบบสุ่มขึ้นมาจากการประมวลผลเพลงแบบเดียวที่ฟังแล้วไปกันได้กับเพลงที่เราต้องเลือกน่ะค่ะ

ประมาณว่า เพลงแนวแจ๊สที่เราชอบ สามารถไปกันได้กับเพลงไหนได้อีกบ้าง ทำนองนี้

วิธีใช้ก็
1.เปิด Genius ใน iTunes 8 นะ
2.เลือกเพลงที่เราต้องการสร้าง Genius playlist
3.เลือกสร้าง Genius playlist จากปุ่ม Genius ทางขวามือด้านล่างขึ้นมาให้เลือก
4.ได้ Playlist ใหม่ที่มีเพลงที่เข้ากันกับเพลงต้นทางที่เราเลือกเอาไว้ตอนแรกแล้วค่ะ =)

ใช้ได้กับเพลงฝรั่งส่วนใหญ่ที่มีขายอยู่ใน iTunes เท่านั้นค่ะ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ.. เพลงไทยหมดสิทธิ์ แบร่..

703
วู้ววว

เจ๋งค่ะ ลองแล้ว เยี่ยมมม!!!

10285
:D

ยินดีด้วยค่า ~

703
เกมส์ไอพอด

ซื้อมาแล้วลงได้กี่เครื่องคะ??

10285
น่าจะได้..

หลายเครื่องนะ แต่เวลาต่อกับเครื่องอื่นก็ต้องล้าง library ใหม่ให้เป็นไปตาม iTunes ของเราน่ะค่ะ

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจตรงนี้ถูกหรือเปล่านะ เอาไว้จะลองหาข้อมูลมาให้อีกที แบร่..