จะดาวน์โหลดไพล์ที่เปิดจากเนต ด้วยโปรแกรม Real player ได้อย่างไรครับ

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ

ในชั้นเรียนที่ผมเรียน(ต่างประเทศ)มีการบันทึกวีดีโอให้ดูทบทวนบทรียนย้อนหลัง
โดยปรกติพอผมเข้าเวบมหาลัย และคลิกขวาที่ไฟล์ที่ต้องการมันก็จะเปิดวีดีโอขึ้นมา แต่ด้วยโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ ซึ่งดูไม่ค่อยชัดนัก
และผมอยากโหลดวีดีโอเก็บไว้ เพื่อดูภายหลัง
และเคยมีคนบอกมาว่าถ้าไปที่ Window....Activity แล้วมองหาไฟล์ที่กำลังทำงานอยู่ให้คลิกเลือกที่ไฟล์ดังกล่าว มันจะโหลดให้
ซึ่งเคยลองทำแล้วกับไฟล์ ของ youtube ก็ได้ผล แต่กับไฟล์ที่ผมเรียนนี้
มันไม่มีไฟล์ที่กำลังทำงานแบบที่เคยหาเจอ แต่มันมีไฟล์ที่มันเขียนขึ้นต้นว่า
rtsp://servidxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx.rm และลงท้ายด้วย unsupported

และมีคนบอกว่าให้ copy ชื่อนี้มาแล้วเปลี่ยนจาก rtsp เป็น http แล้วจะสามารถโหลดได้

ผมก็ลอง copy ไฟล์ดังกล่าว มาแล้วมาเปิดในเนตอีกหน้าต่างหนึ่ง โดยเปลี่ยน rtsp เป็น http แล้ว
เครื่องมันก็จะเปิดไฟล์ วีดีโอตัวเดิม ด้วยโปรแกรม real player ขึ้นมา ซึ่งปรกติถ้าไฟล์ที่เปิดด้วย real player และเราคลิกเลือกreal player download ที่มุมล่างขวามือเหนือที่ปรับเสียง มันจะขึ้นไฟล์ดังกล่าวมาให้เราสามารถโหลดได้
แต่ผมลองกับไฟล์ที่ต้องการมันดันไม่มีอะไรขึ้นมาให้โหลดได้

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมต้องทำอย่างไร จึงจะโหลดวีดีโอดังกล่าวได้

ขอบคุณครับ

...............................
เพ่ือนบางคนบอกว่า มันเปิดดูวีดีโอจาก real player โดยตรง และ มันเลือกคลิกที่ ปุ่ม real player download ที่มุมล่างขวามือเหนือที่ปรับเสียง มันบอกว่าของมันโหลดได้ แต่ของผมดันไม่จึ้นอะไรมาให้โหลด ไม่าู้เป็นที่อะไร

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ikok's picture
10285
ใช้โปรแกรมตัวนี้หรือเปล่าครับ?

http://www.real.com/realplayer/video-downloader

ถ้าลองแล้วยังไม่ได้ ผมคิดว่าน่าจะมีทางออกแบบนี้ครับ

1. ใช้โปรแกรมจับหน้าจอบันทึกเป็นไฟล์ video เก็บไว้แล้ว save เป็นไฟล์ใหม่ไปเลย
  2. หาเวลาว่างนั่งดูแบบเป็นจริงเป็็นจัง ไม่น่าจะยากเกินไปนัก
  3. ถามทาง IT ของสถาบันที่เรียนอยู่ว่ามีทางเลือกอื่นอะไรบ้าง?
minemind's picture
3876
.rm vlc น่าจะเปิดได้นะครับ

.rm vlc น่าจะเปิดได้นะครับ

156
คุณ ikok ผมใช้ตัวนั้นแหละครับ

คุณ ikok ผมใช้ตัวนั้นแหละครับ ปรกติ ถ้าเปิด youtube มันจะขึ้นมาให้โหลดได้ แต่เครื่องผมมันดันมองไม่เห็นว่าเปิดไฟล์ วีดีโออยู่

ผมไม่อยากถามทางมหาลัย เพราะ เข้าใจว่าเขาต้องการให้เปิดดูเท่านั้น ไม่ต้องการให้โหลดเก็บไว้ แต่ผมอยากโหลดเก็บไว้เอง เพื่อทบทวนในภายหลัง เมื่อเวลาผ่านนานไป

ผมลองคลุกอยู่กับมันแล้ว แต่ไม่ได้ผลเลยมาตั้งกระทู้ที่นี่ แต่ถ้าไม่ได้ ยังงัย จะลองไปเปิดกับเครื่องอื่น (window)แล้วลองโหลดดู

ถ้าจะใช้โปรแกรมจับหน้าจอเพื่อให้เป็น ไฟล์ใหม่ จะต้องทำอย่างไรครับ นบกวนแนะนำด้วยนะครับ

คุณ minemind ผมเล่นวีดีโอได้ครับ แต่ต้องการจะโหลดไฟล์เก็บไว้ซึ่งยังหาทางโหลดไม่ได้ครับ

ขณะเล่นวีดีโอ มันขึ้นแบบนี้ ...ว่างเปล่า

10285
ถ้าเขาไม่ให้โหลด

คือไม่ให้โหลดครับ ไปหาวิธีอื่นก็ผิดกับที่เขาตั้งเอาไว้ เสียเวลาเปล่า ๆ ครับ ถ้าเกิดเราไป hack หรือทำอะไรให้เซอร์เวอร์เขามีปัญหา เรื่องมันจะใหญ่กว่าที่ควรจะเป็น

ลองถามเอาให้แน่นอนก่อนดีกว่าครับ เผื่อเขาอาจจะมี archive เก็บเอาไว้ที่อื่นอีกที หรืออาจจะทำเรื่องขอ copy มาไว้กับตัวเลยก็ได้ ไม่ต้องเสียเวลาโหลด

ส่วนเรื่องโปรแกรมจับหน้าจอ ถ้าใช้ 10.6 ลองดู QuickTime X นะครับ หรือไม่ก็ลองตัว screen capture ยี่ห้ออื่น เช่น ScreenFlow หรือ iShow U ครับ

156
ผมคงไม่ถามครับด้วยเหตุผลดังนี

ผมคงไม่ถามครับด้วยเหตุผลดังนี้
1 เพื่อนคนอื่นๆ เขาโหลดกันได้ จากการเปิดด้วย real player แล้วก็ copy ที่อยู่ไปใส่หน้าต่างใหม่ และเปลี่ยน rtsp เป็น http ก็จะสามารถโหลดได้ เพื่อนบอกมาแบนี้ แต่ผมลองแล้ว มันดันขึ้น real player ที่กำลังต้องการจะโลหดมาอีกหนึ่งหน้าจอ ยังงงอยู่ว่าทำไม
2 ผมสนิทกับคนอัดวีดีโอ ขอเขาเซฟตรงๆ เขาก็ให้ เพื่อนในห้องก็รู้ว่าผมของเซฟเก็บไว้
แต่ที่หาทางโหลดเอง เพราะจะได้ไม่ต้องไปกวนมันบ่อยๆ ทุกๆ วัน เพราะมันก็ทำงาน ผมเองจะเข้าไปขอเซฟ ก็เกรงใจ แต่ไม่ได้มีปัญหาอะไร
และที่พยายามจะทำให้ได้ เพราะก็อยากเรียนรู้เทคนิคการใช้งาน mac ให้กว้างๆ ขึ้นน่ะครับ

เรื่องการ capture ผมใช้ 10.5.8 ไม่ทรายว่าจะใช้ quick time ได้ไหมครับ หรือตัวอื่นๆ ที่ว่ามา ผมไม่เคยได้ยินเลย จะลองโหลดมาใช้ดูนะครับ แล้วยังไงจะมาถามอีกที

ยังไงแนะนำด้วยนะครับ จริงๆ เรื่องคอมนี่ปรกติก็จะใช้อย่างเดียว ไม่ค่อยดิ้นรนอะไรนัก ถ้าไ่เห็นว่าเป็ฯเรื่องที่จำเป็นหรือต้งการอย่างมากๆ

ขอบคุณมากนะครับคุณ ikok ที่ยังตามมาตอบ

minemind's picture
3876
หนับหนุน

อาจจะช้า แต่ก็ได้เรียนรู้

เห็นด้วยฮะ กับการที่พยายามทำอะไรด้วยตัวเอง ก่อนที่จะพึ่งพาคนอื่น

10285
:)

ผมไม่เคยใช้ real player โหลดอะไร (ทั้งบน 10.5.8/10.6) ขอข้ามประเด็นนี้ไปก็แล้วกัน เรื่องเทคนิคกับระบบเครือข่ายแตกต่างกันไปตามสถานที่ และ ISP

บน 10.5 ตัว quicktime จับหน้าจอไม่ได้ครับ ต้องหาโปรแกรมอื่นช่วย ลอง search ดูจากโปรแกรมที่ผมบอกไปก่อนหน้านี้ น่าจะเจอตัวเลือกอันอื่นได้อีก

note : หลังจากหาคำตอบเพิ่มเติมให้ ดูเหมือนว่าจะเป็น bug และ known issue ของทาง real ครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับเครื่องเรา

http://answers.yahoo.com/question/index?qid=20100311185139AAXi9uC

จากข้างบน คงต้องกลับเข้าไปคุยกับคนทำวิดีโอครับ ไหน ๆ ก็สนิทกันแล้ว ยิ้ม

156
สวัสดีอีครั้งครับ พอดีทิ้งกระ

สวัสดีอีครั้งครับ
พอดีทิ้งกระทู้นี่ไปเพราะไม่คิดว่าจะมีคนมาตอบอีก
แต่ก็ยังพยายามทำอยู่

ตามที่คุณ ikok บอกมาตกลงมันเป็นที่ real player ที่เรามีอยู่เหรอครับ
แล้วอย่างนี้ ถ้าเราโหลด version ตัวอื่นมาจะเป็นไปได้ไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

10285
ตอบครับ

ผมไม่ทราบเกี่ยวกับโปรแกรมนี้นะครับ เพราะว่าผมไม่เคยใช้

ผมคิดว่า ไหน ๆ คุณเรียนอยู่ต่างประเทศแล้วภาษาอังกฤษไม่น่าจะเป็นปัญหาสำหรับคุณใช่ไหมครับ? คุณติดต่อถามไปยังผู้พัฒนาโดยตรงเลยน่าจะได้คำตอบที่แน่นอนกว่านะครับ ดีไม่ดีเขาอาจจะมีวิธีแก้ไขมาให้ด้วย ยิ้ม

156
ขอบคุณครับคุณ

ขอบคุณครับคุณ ikok
ผมเรียนอยู่ต่างประเทศก็จริงครับ แต่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษเลยครับ เพราะผมอยู่ที่ Barcelona เรียนเป็นภษาสเปน
ภาษาอังกฤษผม ห่วยแตกอย่างแรงครับ 55ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมก็หาทางได้เองแหละ

....
เมื่อวานดู Barcelona แพ้ Inter มันน่าเจ็บใจครับ

10285
:)

http://spain.real.com/freeplayer_r1p.html

โปรแกรมหลาย ๆ ตัวมี local language เป็นภาษาอื่นนอกจากอังกฤษครับ ยิ้ม

156
สวัสดีอีกครั้งครับ ไม่รู้ยังจ

สวัสดีอีกครั้งครับ
ไม่รู้ยังจะมีคนมาอ่านกระทู้นี้รึเปล่า

จะบอกว่าผมจัดการมันได้แล้วครับ หลังจากที่คลำหาวิธีอยู่นาน
ง่ายๆ ไม่มีอะไรยากเลย
ผมถอดโปรแกรม reay player ออกครับ
จากนั้น ก็เอา url ที่ save เก็บไว้ก่อนใน word มาแปะ
มันก็โหลดให้เลย พอโหลดเสร็จ ก็ลง real player ใหม่ ก็ใช้ได้

อาจจะยุ่งยากไปซักหน่อย แต่ การลง real player ก็ไม่ยุ่งยากอะไร
ผมคิดว่า ถ้าจำเป็นต้องโหลดเอง อันนี้ก็เป็นหนึ่งวิธีที่แก้ปัญหาได้ แม้จะวุ่นวายไปหน่อย แต่ไม่ยาก

ผมว่าจริงๆ อาจจะง่ายกว่านี้ คือการเข้าไปตั้งค่าใน real player
ผมเดาว่ามันน่าจะตั้งค่าได้นะ แต่ตอนนี้ยังหาวิธีไม่ได้

ก็มาอัพข้อมูลกันเท่านี้ก่อนครับ

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

ยิ้ม