GT 320m และ 9400m อันไหนแรงกว่าอ่าครับ ?

kindomhar's picture
187
GT 320m และ 9400m อันไหนแรงกว่าอ่าครับ

ไม่ค่อยรุเรื่อง การ์ดจอ Nvidia น่ะครับ

ikok's picture
10285
ผมหาตัว gt 6400m ไม่เจอในเครื่อง mac ครับ

เขาไม่เคยใช้รุ่นนี้ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ

คุณหมายถึงตัว 9400M ที่ติดตัวใน macbook pro 13" ตัวก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ?

187
ใช้ครับผิดโทษทีครับ - -a

ใช้ครับผิดโทษทีครับ - -a

10285
ผมแก้หัวข้อกระทู้ให้นะครับ

คนมาอ่านทีหลังจะได้ไม่งงครับ ยิ้ม

10285
ตอบครับ

เรื่องการ์ดจอรุ่นไหนแรงกว่ากัน ... มันไม่มีครับ

คือยังไงดีล่ะ ถ้าเอาไว้เล่นเกม ต้องดูความ compatible ของการ์ดจอรุ่นนั้น ๆ กับเกมที่เขาทำออกมาครับ (ส่วนใหญ่แล้วไม่ต่างกัน) และน่าจะหาดูได้จากเว็บของผู้ผลิตเกมนั้น ๆ

ถ้าเอาจริง ๆ ผมไม่เห็นความสำคัญของการเห็นเศษระเบิดชัดกริ๊บ ๆ จะทำให้เกมสนุกขึ้น ... หรืออีกนัยหนึ่งคือผมไม่เชื่อว่าเกมที่ภาพสวยขึ้นภาพชัดขึ้น จะสนุกขึ้น

น่ะครับ ยิ้ม

ส่วนถ้าเอาไว้ทำงาน ก็ต้องดูตารางจากผู้ผลิตโปรแกรมอีกที เพราะมีผลครับว่าเขาเขียนโปรแกรมออกมาให้ใช้ทรัพยากรเครื่องที่มีอยู่มากน้อยแค่ไหน

สรุป ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตว่าจะเขียนโปรแกรมออกมาให้ใช้งานการ์ดจอดีแค่ไหนเป็นหลักครับ คือต่อให้การ์ดจอดีแค่ไหน ถ้าโปรแกรมถูกเขียนมาไม่ดี หรือการ์ดที่เรามีไม่อยู่ในสารบบที่เกม/โปรแกรมนั้น ๆ รองรับ ... ก็ไม่ทำให้อะไรดีขึ้นครับ ยิ้ม

note : เขียนเอาไว้หน่อย เผื่อมีคนแย้งว่าดูผลพวก benchmark เอาก็น่าจะได้

อันนี้จริงครับ แต่ไม่ทุกกรณี เพราะถ้าเขาไม่ได้ benchmark โปรแกรมที่เราใช้โดยตรง มันจะวัดอะไรไม่ได้เลย เพราะบางโปรแกรมถูกเขียนมาให้ใช้กำลัง CPU + GPU คำนวณ แต่บางโปรแกรมถูกเขียนมาให้ใช้ GPU คำนวณเพียงอย่างเดียวครับ =)

ต้องอ้างอิงจากผู้พัฒนาโปรแกรมที่เราต้องการจะใช้เป็นหลัก จะดีที่สุดครับ

187
อ่า ชอบคุณครับ

อ่า ชอบคุณครับ

187
ขอบ*****

ขอบ*****

10285
แต่จะว่าไปตอนนี้

เชื่อตาม apple บอกไปก่อนก็ได้ครับ เขาบอกว่าเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานกว่า 30% ครับ (อีกสักพักคงจะมีคนซื้อมาใช้งานกันมากขึ้น คงเห็นภาพชัดขึ้นน่ะครับ)

187
ครับ

ครับ

palmania's picture
190
ข้อมูลจาก Apple

nVidia 320M เป็นการ์ดจอใหม่จาก nVidia ที่ให้การแสดงผลได้มีประสิทธิภาพมากกว่า nVidia 9400M ถึง 80%
เนื่องจากมี Processing core ถึง 32 ชิ้น (ซึ่ง 9400M มีเพียง 11 ชิ้น)

นอกจากนั้นยินกินไฟน้อยกว่า 9400M ถึง 20% ครับ
ส่งผลให้ MBP 13" ตัวใหม่มีแบตเตอร์รี่กินไฟนานถึง 10 ชั่วโมงครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ของยังไม่ออก ก็ยังบอกอะไรมากไม่ได้ บอกได้อย่างเดียวว่าดูจากสเปกแล้ว น่าซื้อจริงๆ เหอๆๆๆ

187
โอ้ ขอบคุณมากๆครับ

โอ้ ขอบคุณมากๆครับ

tongga13's picture
26
ขอบคุงคับ

ตอนแรกเห็นว่าทำไม ตัวเลขรุ่นการ์ดจอมันน้อยลง
แล้วดันราคาถูกลงอีก ก็เลยนึกว่าเค้าลดสเปค หรือเปล่า
เล่นลงมาซะ 6000 บาท
งงจริงๆครับ เรื่องการ์ดจอนี่ ผมโง่จริงๆ มันหลายรุ่นเกิน

palmania's picture
190
เรื่องราคา

ที่เมกาและที่นี่ ราคาไม่เปลี่ยนนะครับ

ที่ราคาเปลี่ยนที่เมืองไทยแปลว่า Apple Singapore Fixed price ครับ

ตามปกติ Apple ทั่วโลก จะ review ราคาทุกๆครึ่งปีโดยเทียบกับ US dollar ครับ
แปลว่าราคา new MBP นี่ได้โดย review ใหม่ครับ
และถ้าราคาลง แปลว่าเงินไทยแข็งต่อ USD ทาง Apple Singapore เลย Fix ราคาเลยครับ...
แสดงว่าราคานี้ น่าจะคงตัวไปอีก 6 เดือนครับ

sajiro's picture
1179
- -''

กระทู้ตอกใจมาอีกแล้ว...วววว

10285
๕๕๕๕๕

เอาน่า... เอาน่า... ~

187
ทำไมหลายเวปเขียนแค่ 320m

ทำไมหลายเวปเขียนแค่ 320m อ่าครับ ไม่มี gt

pippo's picture
2469
ที่ดูมา

รุ่น 13" เป็น NVIDIA GeForce 320M

รุ่น 15", 17" เป็น NVIDIA GeForce GT 330M

ตามนี้เลยครับ

tongga13's picture
26
อ๋อ

นั่นก็คือ รุ่น 13 นิ้ว ยัง ออนบอร์ด ใช่ไหมครับ

10285
ใช่ครับ

ตัวของ 13" เป็นออนบอร์ดอย่างเดียวครับ ยิ้ม