จะส่งไฟล์ขนาดใหญ่ผ่านเนต โดยวิธีไหนจึงสามารถส่งได้ขนาดใหญ่ที่สุด ครับ

F.C.'s picture
156
สวัสดีครับ
มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วนะครับ

ถ้าผมจะส่งไฟล์ vdo ผ่านเนต ไปให้ใครซักคนที่มีขนาดเฉลี่ย 300 Mb หรือมากกว่า
จะมีวิธีการส่งอย่างไรครับ มีเวบไหนฝากไว้ได้บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Xelloz's picture
117
...

ผมเคยใช้ http://www.megaupload.com/ ส่งให้เพื่อนไฟล์ละ 500 MB+ ได้ครับผม

ikok's picture
10285
ใหญ่ที่สุดที่ผมเคยใช้นะครับ

ซื้อพื้นที่เว็บ hosting แล้ว upload ไฟล์ผ่าน FTP เข้า host ของเราครับ จากนั้นค่อยส่ง link ไปให้ทางปลายทางโหลด.. วิธีนี้ได้เป็น GB เลยครับ ยิ้ม

117
...

http://www.quickupload.net/

ตัวนี้ก้ออัพไฟล์ใหญ่ได้เหมือนกันครับ เคยใช้อยู่เหมือนกัน แต่ผมว่า megaupload มันโหลดได้เร็วกว่า

156
ขอบคุณมากครับคุณ Xelloz

ขอบคุณมากครับคุณ Xelloz ผมลองแล้ว ใช้ได้ครับ กับเวบแรกที่คุณฝากมาให้
แต่เวบที่สองนี่ ใช้ไม่ได้อะ ยังงงงง

แต่ใช้ได้ก็ดีแล้ว ก็ต้องขอบคุณมากๆ เลยนะ

ขอบคุณ www.macmuemai ด้วยครับ มีเรื่องมารบกวนทีไร
มักจะได้คำตอบที่รวดเร็วเสมอ ขอบคุณจริงๆ คร้าบบบบบ

มาขอบคุณช้าไปหน่อยเพราะพอดียุ่งๆ เรื่องอื่นอยู่ครับ ลืมไปเลยว่าตั้งกระทู้ไว้
มานึกได้ก็ตอนจะทำและติดขัดนี่แหละ เลยนึกได้

117
ยินดีครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

156
รบกวนถามรายละเอียดเพิ่มเติมนะ

รบกวนถามรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับว่า
การที่เราอัพโหลดข้อมูลต่างๆ เหล่านี้ไปบนเนต
มันอยู่อยู่บนเนต ไปนานเท่าไหร่ครับ
มีวิธีการเอาข้อมูลที่อัพไว้ออกไหมครับ

อย่างข้อมูลบางอย่างที่เราอัพไว้ แต่ก็ไม่อยากให้เผยแพร่ถ้าไม่จำเป็นน่ะครับ

.....................................................
ขอบคุณคุณ ikok ด้วยนะครับ เข้ามาช่วยตอบทุกกระทู้เลย ขอบคุณครับ

117
...

ตอบเรื่องข้อมูลที่อยู่บนเน็ตก่อน
อย่างเว็บ megaupload ถ้าไม่มีคนเข้ามาโหลด 30 วันแล้วลิ้งค์จะตายไปเองครับผม แต่ถ้าเราอยากจะลบออกก้อเข้าไปที่ file manager ได้ครับ ในส่วนนี้ผมไม่แน่ใจว่าไฟล์เราจะถูกลบออกจาก server รึเปล่า แต่ที่แน่ๆคือลิ้งค์ที่จะใช้โหลดไฟล์นั้นจะใช้ไม่ได้อีกตลอดกาลครับผม

ส่วนเรื่องโหลดไม่ได้นี่
ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับว่าโหลดไม่ได้แล้วมันขึ้นว่าอะไร

156
เรื่องโหลดไม่ได้

เรื่องโหลดไม่ได้ ไม่มีปัญหาแล้วครับ จัดการได้ แตมีปัญหาอื่นแทนครับ
คืออย่างใน megaupload นี่
จากการทดลองฝากไฟล์ไว่้และลองไปโหลดมาแล้ว ก็ได้ผล
แต่นี่คือผมเป็นคนฝากไฟล์เอง และโหลดเอง
ถ้าเป็นกรณีเพื่อนผม เป็นคนอัพโหลดไฟล์ไว้ให้ ผมจะหาไฟล์ตัวนั้นเจอได้อย่างไร สมมุตไฟล์ชื่อ A
จะมีวิธีหาได้อย่างไร

และหลังจากที่ผมทดลองฝากและโหลดไฟล์ไปแล้ว ผมจะเข้าไปที่ file manager ตามที่คุณบอกเพื่อจะไปลบไฟล์ดังกล่าว แต่ผมไม่รู้จะหาไฟล์นั้นอย่างไร พยายามหาทางเข้าแล้ว แต่ไม่เจอ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

และผมควร Register เวบ megaload ไหมครับ เพราะตอนนี้ ยังไม่ได้ Register เลย ทั้งสองเวบ

ยังไงรบกวนด้วยนะ

อีกเรื่องครับ แล้วไนหน้าต่างนี้มันใช้อย่างไรครับ (ตามรูปที่แนบครับ) ผมทดลองเอา URL ของเวบ youtube มาแปะก็ใช้ไม่ได้
เลยไม่รู้ว่ามันใช้อย่างไร

ถามเยอะมากเลย รบกวนด้วยนะครับ

ไว้เดี๋ยวจะมาดูคำตอบอีกที คงจะต้องขอตัวไปนอนก่อนครับ ตอนนี้ที่ผมอยู่ ตีห้าแล้ว ยังไม่ได้นอนเลย แสบตาแล้ว

ขอบคุณมากครับ

117
ตอบครับ

อันดับแรกเลย

ถ้าหากว่าคุณเป็นฝ่ายอัพโหลดไฟล์ ผมแนะนำให้คุณเป็นสมาชิกของเว็บนั้นก่อนนะครับ อย่างในกรณีของ megaupload คุณจำเป็นต้องเป็นสมาชิกก่อนถึงจะใช้งาน file manager ได้ครับ เพราะว่า database ของเว็บมันอิงกะ username ของคุณ เพราะฉะนั้นก็เท่ากับว่า ไฟล์ที่คุณอัพโหลดไปตอนที่คุณไม่ได้ล๊อกอินนั้น จะไม่ถูกปรากฎอยู่ใน file manager

เรื่องต่อมา

เวลาคุณอัพโหลดไฟล์เสร็จแล้วอะครับ มันจะมีลิ้งค์ที่ถูก generate ออกมาใช่มั๊ยครับ ให้เอาลิ้งค์นั้นอะครับ ไปให้เพื่อนคุณดาวน์โหลด หรือ ถ้าเพื่อนคุณเปนคนอัพ ก็ให้เขาส่งลิ้งค์นั้นมาให้คุณดาวน์โหลด ส่วนเรื่องการ search ไฟล์บนเว็บฝากไฟล์นั้น ของ megaupload เองคุณไม่สามารถ search ไฟล์จากตัวเว็บเองได้ ต้องเพิ่งเว็บอื่น อย่างพวก http://megadownload.net/ เว็บนี้จะสามารถ search หาไฟล์ใน megaupload กับ rapidshare ได้ครับ แต่ผมไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะผมเคยลองแล้ว บางไฟล์นี่ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทรอีก เพราะชื่อซ้ำกันเยอะมากๆ ง่ายที่สุดก็คือ เก็บลิ้งค์ที่เราได้หลังจากอัพโหลดไว้ให้คนที่จะดาวน์โหลดนั่นละครับ ถ้าเกิดว่าลิ้งค์หายไป สามารถไปเอาจาก file manager ได้ครับผม (ต้องเป็นสมาชิกก่อนที่จะอัพโหลดไฟล์นะครับ) ให้เอา mouse over ตรงชื่อไฟล์อะครับแล้วกดคำว่า share แล้วจะมีลิ้งค์ขึ้นมาอยู่ใน textbox ครับ ลิ้งค์นั้นเป็นลิ้งค์ที่ใช้ดาวน์โหลด

Screen_shot_2010-04-25_at_11.25.09_PM.jpg Screen_shot_2010-04-25_at_11.25.12_PM.jpg
117
ตอบอีกอัน

ส่วนเรื่อง quickupload ที่ถามมา ต้องขอโทษด้วยครับ ผมเคยใช้แค่ file upload อย่างเดียว อีกสองตัวที่เหลือผมยังไม่เคยใช้เลย เพราะผมใช้ megaupload มากกว่า quickupload ผมมีไว้เผื่อว่าใครโหลด megaupload ไม่ได้เฉยๆครับ แล้วอีกอย่างคือ megaupload อัตราความเร็วดาวน์โหลดค่อนข้างสูงแม้จะไม่เป็น premium member ก็ตาม ผมเลยชอบ

156
ขอบคุณมากๆ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

มาขอบคุณช้าหน่อย พอดีพึ่งกลับมาจากเรียนครับ

เดี๋ยวจะลองไปทำดูนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับบบบบ

Hangover's picture
56
Dropbox ครับ...

Dropbox ครับ... เท่าไหร่ไม่รู้แต่เคยใส่ไฟล์ขนาด 800MB ได้ครับ แล้วเพื่อนก็โหลดได้ด้วยครับ อิอิ

Nu-eMMa's picture
1837
อีกหนึ่งเสียง

ได้ฟรี เริ่มต้น 2G แต่ถ้าเราใช้บ่อย แชร์ให้เพื่อน ที่ใช้ด้วยกาน จะได้เพิ่มอีกเรื่อยๆ ทีละ 250 MB

รึถ้าไม่ทันใจ อยากได้ เยอะ ก็จะเป็นระบบจ่ายตังจ้าา เอ็มว่ามันใช้ง่ายดีค่ะ น่ารักด้วยอ่ะ เจ้ากล่องมหัศจรรย์

117
น่าสนใจ

กำลังลองๆเล่นดูอยู่เหมือนกันครับ ลองแล้วรู้สึกว่าเจ๋งดีเหมือนกัน ท่าทางจะได้เปลี่ยนมาใช้ dropbox อิอิ

nickoe's picture
4320
อีกวิธีที่ไม่ค่อยสะดวกครับ

zip แล้วให้มัน split เป็น part
part นึงไม่เกินความจุของที่ host ให้ได้ครับ
แล้วก็จัดการค่อยๆ upload แล้วก็ส่ง link ไปครับ
ซึ่งไม่สะดวกมากมาย แต่ฟรีครับ

sajiro's picture
1179
เดี๋ยวทอปลองใช้

Drop Box บ้างดีกว่าครับ กล่องสวยจริงๆ มีความสุข

1837
ใช้เลย

ละเรามาตั้ง แชร์กาน เพื่อที่จะได้ พื้นที่เพิ่ม 555

pippo's picture
2469
อะไรนะ

ตั้งวงแชร์เลยเหรอ?

1837
ร่วมด้วย..บ่

อิอิ สนใจไหมค่ะ หมดกัน 2

Hangover's picture
56
ผมใช้มานานแล้วล่ะครับ...

ผมใช้มานานแล้วล่ะครับ... ไวดีด้วยครับ
ที่สำคัญเค้ามี app ลงไว้ที่เครื่องได้ด้วย
อ่อ เตือนนิดนึงครับเวลาเอาไฟล์ใส่ copy นะครับ อย่าลากใส่
ไม่งั้นมันจะเป็นการ Move ครับ... เคยทำมาแ้ล้วตกใจเลยไฟล์หาย
ที่แท้ย้ายเข้าไปใน dropbox ซะงั้น

156
สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามาสองสาม

สวัสดีครับ
ไม่ได้เข้ามาสองสามวัน เพราะติดสอบ
มีคนมาแชร์เยอะเลย
ยังไงจะลองใช้ดูนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ