Right Mouse Click บนระบบ ​Windows ในเครื่องแมค ทำยังไงคะ

Pammie's picture
29
ใช้แมคบุ้กไวท์อยู่ค่ะ

ถ้าจำไม่ผิดทางร้านบอกว่าให้กดสองนิ้ว (ชี้และกลาง) และให้ใช้นิ้วโป้งเป็นตัวกดแผงแป้นเม้าส์ (​เค้าเรียกว่าอะไรอ่ะคะ ตรง mouse pad ที่ไว้กดๆ เลือกอ่ะ) อ่อ เครื่องนี้คนอื่นซื้อมาหลายปีแล้วค่ะ ยังไม่มีเม้าส์แบบที่รุ่นปัจจุบันเป็นอยู่อ่ะ

เราได้ลองทำแบบที่เราอธิบายไว้แล้ว แต่ไม่เวิร์ก แปลว่าเราจำผิดวิธีมั๊ง....???

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
ถ้าลง bootcamp driver ตรง

ถ้าลง bootcamp driver ตรง tray menu (ขวาล่าง) จะมี icon เป็นเหมือนจัตุรัสสีเทาๆ ชื่อว่า bootcamp control panel กด click ซ้ายหรือขวาก็ได้ แล้วก็เลือก bootcamp control panel ครับ เสร็จแล้ว เค้าจะมีให้ set up เกี่ยวกับ

startup disk
remote
keyboard
track pad

เลือกที่ tab track pad แล้วก็ไป set ค่าตรงช่องที่ 2 ก็จะกด 2 นิ้วเพื่อ click ขวาได้ หรือจะเลือกที่ช่องที่ 4 เพื่อจะกดที่มุมของ track pad เพื่อกด click ขวา

ไว้เด๋วเข้า windows ละจะเซฟรูปมาให้แล้วกันนะครับ

3876
เอารูปมา up ให้ตามสัญญาครับ

เด๋วขอลงไว้ rep ข้างล่างดีกว่า

nengkung's picture
74
อาาาา

ผมlogin เข้า OSX แล้วไปปรับที่ System Perferrences เอาอะคับ
พอเปิด Windows ก็ใช้ได้ตามปกติ

3876
Boot Camp

ผมเขียนคำอธิบายคร่าวๆ ไว้ใต้รูปภาพนะครับ (เผื่อจะงง เลยมาบอกก่อน)
เริ่มกันเลยดีกว่า

icon boot camp ใน windows 7 จะอยู่ที่ tray menu ครับ ถ้าไม่เห็น ก็ให้ลองกด ลูกศร ทางขวาล่างดูครับ

กด Click ซ้ายหรือขวา ก็ได้ครับ แล้วจะมี menu show ขึ้นมา
- About Boot Camp
- Boot Camp Help
เป็นเหมือน Help file ทั่วไปที่จะช่วยอธิบายเกี่ยวกับการทำงาน และ การตั้งค่าต่างๆ
- Boot Camp Control Panel
ในส่วนตรงนี้จะเป็นการปรับตั้งค่าต่างๆ ได้แก่ startup disk, remote, keyboard, track pad, power failure
- Restart to Mac OS X
เมื่อกดปุ่มนี้จะ restart เครื่องและกลับเข้าสู่ OS X ครับ

เมื่อกด ที่ Boot Camp Control Panel ก็จะมีหน้าต่างขึ้นมาคาอยู่ที่ tab startup disk ตรงนี้ก็จะให้เราเลือกระบบปฎิบัติการ เมื่อทำการเปิด หรือ restart เครื่องก็จะเข้าสู่ระบบที่เราเลือกไว้ใน startup disk ครับ

ส่วนของ Brightness คือการปรับแสงสว่างของหน้าจอ ถ้าเป็นตัว macbook 13.3'' เท่าที่ผมได้ทดลองลงมา หลายๆ model ใน windows 7 Ultimate สามารถปรับเพิ่มและลดแสงได้สุด (เมื่อลดสุด จอจะมืด) และอีกเครื่องของเพื่อนที่เป็น iMac การ์ดจอที่เป็น ATI ยังไม่สามารถปรับแสงลงสุดได้ครับ (driver คงยังไม่ support อาจจะต้องรอ bootcamp version ใหม่)

tab Remote จะเกี่ยวกับ Apple Remote ครับ ถ้าไม่ต้องการใช้ก็สามารถ check box ให้ disable ได้

Keyboard ตรงนี้ก็จะเหมือน OS X ครับ ถ้าต้องการใช้ปุ่ม F1-F12 โดยที่ไม่ต้องการกด fn key ก็เลือก check box ตรงนี้

ในส่วน ของ Track Pad ความสามารถจะน้อยกว่า OS X เหลือแค่ หนึ่งนิ้ว และ สองนิ้วเท่านั้น
ตรงส่วนที่ จขกท ถามมา ก็ด้านล่างสุดเลยครับ
- Secondary Click
ตรงนี้ก็เลือกเอาว่า จะให้อยู่ที่มุมไหน

แปลได้ว่า ถ้าแบต low แล้วก็จะ restart ตัวเอง

อันนี้เป็นการเข้า Boot Camp Control Panel อีกทางครับ
กดที่ Start Menu -> Control Panel

เลือกที่ System and Security

Boot Camp จะอยู่ด้านล่างครับ

การ Restart เพื่อกลับเข้า OS X เลือกตรงนี้ก็ได้ครับ

kungx's picture
1
ใน bootcamp control panel

ใน bootcamp control panel ของผมมีแค่ startuop disk กับ remote อ่ะครับ
ยังงี้ต้องทำยังไงหรอครับ คือว่าให้ที่ร้านลงให้ ตอนแรกไม่ทราบเลยไม่ทันสังเกต

Nu-eMMa's picture
1837
ภาพหน้าจอ

สวยอ่ะพี่ต่ายย นี้ชนาดเห็นแว๊บๆๆ อิอิ

kung029's picture
6
ขอบคุณนะค่ะเดี๋ยวจะลองทำดูถ้า

ขอบคุณนะค่ะเดี๋ยวจะลองทำดูถ้าไม่ได้ยังไงจะเขียนถามใหม่

mike's picture
104
แจ่มครับ

แจ่มครับ หมดกัน 2

รักนะ

kung029's picture
6
ลองทำตามวิธีที่บอกแล้วนะค่ะ

ลองทำตามวิธีที่บอกแล้วนะค่ะ ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้ว ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำนะค่ะ

ikok's picture
10285
น้องต่าย

แมนมากมากครับ ยิ้มปากกว้าง

note : ผมขอย้ายกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ น้องต่ายอธิบายวิธีไว้ค่อนข้างละเอียดมาก ๆ แล้ว ยิ้ม

theerapong's picture
171
ปรบมือให้อีกคนครับ

ปรบมือให้อีกคนครับ
ยิ้มปากกว้าง

zzero_orezz's picture
221