ปุ่มไม่มีภาษาไทย มีที่ให้ซื้อเปลี่ยนไหมครับ

nengkung's picture
74
พี่สาวผมหิ้ว Mac มาฝากจากอเมริกาครับ

มันเลยมีปัญหาที่ว่า ปุ่มของผมไม่มีภาษาไทยครับ

จนทุกวันนี้ ผมต้องนั่งพิมพ์แบบไม่มองปุ่มเอา(จำเอา) ลำบากมากครับ

ผมเลยอยากถาม พี่ๆ ว่า จะมีวิธีแก้อย่างไรดีครับ

เพราะตอนนี้เริ่มไม่ไหว(ไม่ไหวมานานละครับ)

อยากทราบว่า มีร้านขายเฉพาะปุ่มไหมครับ

แล้วเปลี่ยนเองดีไหม หรือว่าควรให้ที่ร้านเปลี่ยน

ขอบคุณครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ซื้อสติกเกอร์มา..ติด

แต่มันก้อคงไม่ สวย 555

เอ็มว่าปล่อยงี้แหละ คนอื่นมอง เราเทพมากๆ อารายแบบ นี้

อิอิ ที่ร้านเค้ามีเปลี่ยนรึเปล่า คงต้องไปถามดูค่ะ

nickoe's picture
4320
มีครับ

ติดต่อที่ร้านได้เลยครับ

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นผม

ผมจะถือโอกาสนี้หัดพิมพ์สัมผัสอย่างจริงจังครับ

สุดท้ายแล้วการพิมพ์โดยไม่มอง ทำให้ทำงานเร็วขึ้นเยอะ (ถึงเยอะมาก) และที่สำคัญ คุณจะไปทำงานที่ไหน ใช้คีบอร์ดอะไรก็ได้ในโลกครับ

ผมพิมพ์สัมผัสได้ตั้งแต่อยู่เมืองไทย จนตอนนี้มาทำงานในสิงคโปร์ ไม่เคยเดือดร้อนเรื่องแป้นไม่มีภาษาไทยหรือต้องหาสติ๊กเกอร์มาติดให้วุ่นวายเลยครับ =)

ลองมองว่าเป็นข้อดีดูก็ได้นะครับ

minemind's picture
3876
แปลกนะ ผมอยากได้ แป้น eng

แปลกนะ ผมอยากได้ แป้น eng มากเลย ผมว่าแป้น thai มันรกสุดๆ

4320
เนอะ

แป้นอังกฤษอย่างเดียวดูดีสุดๆ ฮา

3876
อยากได้แป้น eng แต่ไม่มีตัง

ช่ายยยย หรือผมไปหาสติ๊กเกอร์ภาษาอังกฤษ มาติดดีมั้ยพี่ หัวเราะร่วน

10285
แลกเครื่องกับจขกท.เลยครับ

แบร่..

3876
เครื่องผมเก่ามากเลยนะพี่

เครื่องผมเก่ามากเลยนะพี่ ไม่ได้เก่าอย่างเดียว สกปรกด้วย (ฝุ่นนี่เกาะเต็มเครื่องเลย ไม่ได้เช็ดซะที) ผ้า 3m ผมยังไม่กล้าเอาไปเช็ดเลยพี่ (กลัวผ้ามันเปื้อน ผ้ามันสะอาดกว่า)

Mixmerize's picture
1480
เกิดมา

ก็เห็นแบบแป้นไทยจนชินตาแล้ว เฉยๆ หมดกัน 2

sajiro's picture
1179
ทอปเคยมีปัญหานี้ครับ

สมัยที่หัดใช้ OSX ใหม่ๆเนี่ยเล่นตั้งแต่ตัว PowerBook G4 แน่ะครับ

แถมเป็นเครื่องนอกอีกต่างหาก เลยเวรกรรม คือแป้นภาษาอังกฤษล้วน ฮ่าๆ
แต่ทอปก็ไม่เป็นไรครับ รู้สึกโชคดีที่ตั้งแต่เด็กๆเริ่มเรียนคอม ที่โรงเรียนก็จับไปหัดพิมพ์สัมผัสมา

เลยติดมาจนปัจจุบันครับ มีความสุข

แต่อันที่จริงทอปชอบปุ่มภาษาไทยมากกว่านะครับ มันอุ่นใจดี

Nu-eMMa's picture
1837
พี่ยังไม่เป่นเลย

พิมสัมผัสไม่เป็นเลยอ่ะ แต่มีงมๆๆ ภาษาไทยก้องมเก่งหน่อย อิง นี้อย่าให้พูด เลย งมยาก 555

4320
ผมว่า

ภาษาอังกฤษพิมพ์ง่ายกว่าไทยนะ
ตัวอักษรน้อยกว่า ไม่ต้องหาเยอะ
ฮ่าๆๆๆ แรกๆตอนจิ้มดีด กว่าจะหาเจอแต่ละตัว

Nannie's picture
600
ซื้อ sticker ใส มาติดดิค่ะ

ติดดีๆ ก็เนียนเหมือนกันนะ ติดมาสองเครื่องแร่ะ

พิมพ์สัมผัสไม่เป็นเหมือนกัน ขี้เกียจหัดด้วย

ปล. ไปเปลี่ยนที่ร้านก็ได้ แต่น่าจะหลักพันอยู่

10285
โอ๊ะ..

ผู้ชำนาญการมาแล้ว แบร่..

74
หลักพัน สติกเกอร์ละกันครับ อย่างงั้น

ตัวง่ายๆก็ไม่ได้เดือดร้อนอะครับ

แต่บางทีมันต้องการตัวยากๆ อย่าง ฐ ฉ ฒ ฑ ฎ ฆ ฌ ฦ (งมอยุนาน 555)

อะไรอย่างงี้อะคับ จำได้แต่ตัวหลักๆ

คงหาสติกเกอร์ละกันครับ(เปลื่ยนแพงเกิ๊น) แต่กลัวรกหมดสวย

ปล. เครื่องผมก็อภิบรมหาเก่าเลยนะครับ

2BREAKZ's picture
79
แก้ง่ายนิดเดียวครับ ไม่ต้องซื้อสติกเกอร์ ไม่ต้องเปลี่ยนคียบอด

1. เข้าไปที่ Open Language & Text
  2. ติกถูกที่ Keyboard & Character Viewer
  3. กลับไปที่ 1. เลือก Show Keyboard Viewer

ก็ได้พิมไทยได้โดยไม่ต้องเสียเงินหรือปรับแต่งเครื่องของคุณครับ

ลองทำดูครับ ง่าย ^__^

Screen_shot_2010-05-13_at_6.04.32_PM.png Screen_shot_2010-05-13_at_6.05.29_PM.png Screen_shot_2010-05-13_at_6.11.29_PM.png
rsakchai's picture
396
เคยคิดจะเปลี่ยนเหมือนกัน

ตอนกลับไปไทย ประมาณสองพันบาท รอประมาณสองสัปดาห์ ไม่ไหวทั้งแพงทั้งนาน ติดสติกเกอร์ดีกว่าเสียดายตังค์ครับ

74
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ คุณ 2BREAKZ แบบนี้ก็ไม่ต้องไปติดละครับ ผมขี้เกียจหาตัวที่หายากๆ อิอิ

แบบว่าพิมพ์จนคล่องเอาแล้วครับ

rsakchai's picture
396
พึ่งรู้เหมือนกันครับ

ขอบคุณคุณ 2BREAKZ ด้วยคนครับ

Sorkz's picture
73
ซื้อซิลิโคนคีบอร์ด

แล้วแปะสติกเกอร์บนซิลิโคนสิคับ

nidku53's picture
88
ตามนั้นเลยครับผมเสียไป 75

ตามนั้นเลยครับผมเสียไป 75 บาทได้ซิลิโคน+สติ๊กเกอร์ไทย ดูไปอีกแบบนะครับ เครื่องขาวปุ่มดำ คล้าย mbp เลย อิอิ

74
ผมเคยได้ยินมาว่า แป้นมันจะต้องมีช่อง สำหรับระบายอากาศนิครับ

ถ้าติดซีลีโคนลงไปจะไม่เป็นไรหรือครับ

ใจจริงก็อยากติดซีลีโคนนะครับ

10285
เรื่องนี้เป็นสิ่งที่ต้องแลกครับ

ได้ความสะอาดมากขึ้นดูแลง่าย แต่ก็ระบายความร้อนด้อยลงไปด้วย ยิ้ม

mr_bom's picture
16
เครื่องของคุณ nengkung

เครื่องของคุณ nengkung เป็นเครื่องอะไรครับ

ผมเพิ่งได้ MBP 2010 มา 2 วัน (ได้วันที่ 11/5/53)
อยากได้ Keyboard เป็นภาษา Eng ครับ

ถ้าสนใจยังไงติดต่อมานะครับ mr_bom@me.com

ปล.ผมเปลี่ยนไม่เป็นนะครับ ถ้าสนใจ ยังไงก็ต้องหาข้อมูลก่อนครับ

74
ฮ่าๆ อย่าเลยครับ เก่าจริงๆ

ได้มาตอน 2006 ครับ

ไม่แน่ใจว่า เป็นแป้นแบบเดียวกันรึป่าวนะครับ

แล้วเปลี่ยนเอง ไม่กลัวหมดประกันหรอครับ

nidku53's picture
88
เครื่องของผมปุ่ม eng

เครื่องของผมปุ่ม eng เหมือนกันครับ รับต่อมาจากน้องคนนึง เค้าเอาเครื่องไป topcase เพราะกรอบมันร้าวแล้วทำไมไม่รู้เปลี่ยนยกทั้ง keyboard เลย แต่เปลี่ยนได้มาเป็น keyboard eng ล้วนๆ

ผมก็เลยเอาซิลิโคนที่กันเฉพาะช่วงปุ่มมาแปะ ( ราคา 50บาท ) เพราะข้างล่างมันติด mochi ไว้อยู่แล้ว เสร็จแล้วก็ซื้อสติ๊กเกอร์ en/th สีดำตัวอักษรขาว ( ราคา 25บาท ) มาปิดทับซิลิโคน ที่ทำแบบนี้เพราะมีประสบการณ์กับปุ่มที่ติดสติ๊กเกอร์ว่าถ้าเราใช้งานมันหนักๆ ขอบสติ๊กเกอร์มันจะเลอะๆ เหนียวๆ เหมือนกาวมันปลิ้นออกมาตามขอบ เสร็จแล้วมันก็จะดำน่าเกลียดครับ

ข้อดีของการใช้ซิลิโคนกัน keyboard ก็คือ
- screen บนปุ่มไม่เลือนแน่นอน ไม่ว่าจะใช้งานหนักแค่ไหน
- ปุ่มไม่ถลอกเพราะไม่โดนคาบเหงื่อ หรือเคมีอื่นๆ
- ลดความเสี่ยงที่เหงื่อหรือน้ำชากาแฟจะกระเด็นลงไปตามช่อง keyboard

ส่วนข้อเสียเรื่องการระบายความร้อนผมว่ารับได้ในระดับหนึ่งเพราะ macbook มันระบายความร้อนโดยมีพัดลมดูดออกไปทางบานพับ แม้จะติดซิลิโคนแต่ลมก็ยังถูกดูดออกได้ตามปกติ ( มันคงมีลมเข้าไปทางอื่นนอกจากช่องปุ่มมั้งครับ )