iweb ตอนที่ publish to folder ไปแล้วจะเปิดไม่ได้แล้วหรือคะ

justdd's picture
6
ลองทำ iweb แบบมือใหม่มากๆ

พอ publish to folder ออกไปก็ เซฟไว้หน้า desktop ค่ะ

ปกติพอเปิด iweb อีกที จะมีโปรเจคงานที่เราทำไว้ขึ้นมาเลย
แต่นี่กลับเปิดไม่ได้ ไม่ขึ้นอะไรเลย..
มีแต่แถบเมนูด้านบนซึ่งคลิกอะไรไม่ได้ด้วย..

ทำอะไรผิดหรือป่าวคะ
จะกลับไปเปิดงานเดิมที่ทำไว้ได้ยังไงคะ
ทำไว้เยอะมากๆด้วย ช่วยแนะนำทีนะคะ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ถ้ามีไฟล์หลาย ๆ อันอยู่ที่หน้า desktop ให้ย้ายไฟล์พวกนั้นไปเก็บไว้ใน Documents แทนแล้วลองเรียก iweb ขึ้นมาใหม่ดูนะครับ

6
ย้ายเก็บหมดแล้ว รีสตาร์ทเครื่

ย้ายเก็บหมดแล้ว
รีสตาร์ทเครื่องก็แล้ว

เปิดไม่ได้เลยค่ะ
ถึงแม้ตัดใจไม่เอาโปรเจคเดิม ก็สร้าง site ใหม่ไม่ได้ด้วยค่ะ
ไม่มีอะไรขึ้นเลย

หรือว่าตัวโปรแกรมจะเสียไปแล้วคะ

10285
แป๊ปนะครับ

เดี๋ยวผมลองช่วยหาคำตอบให้ ผมก็สงสัยเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยเจออาการนี้ครับ

10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ลองค่อย ๆ ไล่ดูแล้วลองว่าแบบไหนแก้ได้นะครับ

• ไปที่ User/Library/Preferences แล้วลบไฟล์ชื่อ com.apple.iWeb.plist
  • ไปที่ User/Library/Caches/com.apple.iWeb แล้วลบข้อมูลในนั้นให้หมด
  • ลองเปิด iweb ขึ้นมาใหม่หลังจากทำด้านบนเสร็จแล้ว ถ้ายังไม่ได้ ให้ลองต่อแบบนี้ครับ
  • ลองย้ายโดเมนจาก User/Library/Application Support/iWeb มาไว้ที่ desktop แล้วเปิด iweb ขึ้นมาสร้าง test site จากนั้น save
  • จากนั้นถ้าเห็นตัวโดเมนไฟล์ถูกสร้างขึ้นมาใหม่ใน User/Library/Application Support/iWeb ให้ลบตัวที่ถูกสร้างใหม่ทิ้งแล้วย้ายโดเมนเดิม (ที่เราเพิ่งย้ายมาไว้ที่ desktop) กลับเข้าที่เดิม แล้วลองเปิด iweb เข้ามาใหม่นะครับ

note : อ่านจาก http://discussions.info.apple.com/thread.jspa?threadID=2374898&tstart=0

6
ขอลองทำดูนะคะ

ขอลองทำดูนะคะ ได้ไม่ได้จะกลับมาบอกค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ ใจดีมากเลย

6
ลองทำถึงขั้นตอนที่ 4

ลองทำถึงขั้นตอนที่ 4 ก็เปิดสร้าง iweb สร้าง test site ไม่ได้ค่ะ
ขึ้นเฉพาะแถบเมนูที่กดอะไรไม่ได้เหมือนเดิม

แต่ในโฟลเดอร์ iweb ที่ย้ายมาที่ desktop
มีdomain file ที่เราเคยทำไว้อยู่
พอคลิกไป ก็ขึ้นแต่จอ mobile me ให้เรา sign in ค่ะ
ถ้ากด no thank ก็กลับไปเหมือนเดิมคือขึ้นแต่ แถบเมนู แล้วกดอะไรไม่ได้

หรือว่าเราต้องลงทะเบียน mobile me คะ ถึงจะใช้ iweb ได้

10285
ไม่จำเป็นครับ

ไม่จำเป็นต้องใช้ mobileme ก็สามารถใช้งาน iweb ได้ครับ ผมก็ทำเว็บด้วย iweb และไม่ได้เป็นสมาชิกของ mobileme ครับ ยิ้ม

10285
ไม่ทราบว่าใช้ iweb เวอร์ชั่นไหน และบน os x อะไรครับ?

สงสัย?

เท่าที่ผมหาดูตัว iweb 08 มีปัญหากับเมนูบาร์ด้านบนเยอะพอสมควร ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นกับเวอร์ชั่นเดียวกันที่คุณใช้อยู่หรือเปล่านะครับ เลยลองถามดูจะได้ช่วยหาคำตอบได้ตรงมากขึ้นครับ

6
เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มาเมื่อเด

เพิ่งซื้อเครื่องใหม่มาเมื่อเดือนมีนานี่เองค่ะ
เจอแบบนี้ เอาซะงงเหมือนกันค่ะ

mac os x version 10.6.3
iweb 09 version 3.0.1

10285
ลองเพิ่มเติมครับ

ปิด iweb แล้วเปิด iphoto ขึ้นมา เลือกภาพสักกลุ่มหนึ่งแล้วไปที่เมนู share ด้านบน เลือก send to iWeb/ photo page

แล้วลองดูว่าเขาเรียก iweb ขึ้นมาทำงานพร้อมกับสร้าง photo page ให้เราหรือไม่นะครับ

อ่านจาก : http://discussions.apple.com/thread.jspa?messageID=11134574&#11134574

6
อ๊ายยยยยยยยยยยยยยยยย

ขอบคุณมากเลยยยยยยยยยยค่ะ

เปิดได้แล้วค่ะ มีความสุข
แถมเป็นงานเดิมที่ทำไว้ด้วย

ลองปิดแล้วเปิด ปิดแล้วเปิดอีก ก็เปิดได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ

รักคุณ ikok ที่สุดเลย วู้วววววว

minemind's picture
3876
อุทานซะน่ารักเชียว

อุทานซะน่ารักเชียว แจ่ม

10285
-o- /

เอ๊วววววววว (แอบลุ้นอยู่เหมือนกันว่าจะได้ไหม)

รักเว็บน้อย ๆ แต่รักนาน ๆ นะครับ แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
ดีใจด้วยค่ะ

อิอิ เข้ามาลุ้นอยู่ว่าจะได้ป่ะ

ไม่เคยใช้ iweb เหมือนกาน เลยตอบไม่ค่อยจะได้

อิอิ ใช้เป่นแต่อารายที่คนอื่นเค้าไม่ทำกัน เหอๆๆ

10285
เก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ

คุณจขกท.แก้ปัญหาได้แล้ว น่าจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่น ๆ ด้วย ยิ้ม

stafan's picture
19
Publish ขึ้น Hosting

แต่ผมเจอปัญหาตอน Publish ขึ้น Hosting ทาง FTP เป็น Error สักอย่างนึง ต้องเข้าไปลบ บรรทัดแรก ของ html page ทุก page ถึงจะดูผ่าน Web ได้ ยังหาที่แก้ไขไม่ได้เลย

10285
ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ

ลบบรรทัดแรกในไฟล์ออก <-- นี่ไม่ใช่วิธีแก้เหรอครับ ?