Google Chrome [Mac] เปลี่ยนภาษาตรงเมนูยังไงครับ

Mixmerize's picture
1480
ที่ใช้อยู่เป็นเมนูภาษาไทย แต่อยากได้แบบอังกฤษมากกว่า
พยายามหาแล้วแต่ไม่เจอเลยครับ เข้าใจว่าน่าจะอยู่ในส่วนนี้

แต่ว่าลองดูเวอร์ชั่น PC ในเครื่องเพื่อนแล้วมันจะมีแถบแยกมาอีกนึงเป็นส่วนของการปรับภาษาตรงเมนู

ใครมีวิธีช่วยชี้ทางด้วยครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะ

ใน system preference/international/languate

ให้ลากภาษาอังกฤษ (English) มาไว้เหนือภาษาไทย (Thai) ครับ ยิ้ม

ได้ไม่ได้บอกด้วยเน้อ ~

1480
ได้แล้วค้าบๆ

ทำไมถึงไปปรับตรงนั้นแทนล่ะครับ ทั้งๆที่ใน Windows ก็ปรับใน Chrome แอบไม่เข้าใจ แล้วดันได้ผลด้วย ^ ^"

10285
เป็นแบบนี้ครับ

ตัว international/language นี้เอาไว้สำหรับตั้งภาษาที่เราตั้งการในเมนูโปรแกรมต่าง ๆ น่ะ โดยเรียงลำดับความสำคัญจากตำแหน่งบนสุดไล่ลงมา อย่างในกรณีของมิกคือ มิกตั้งภาษาเอาไว้แบบนี้

-Thai
-English

เวลาทำงานคือ ถ้าโปรแกรมนั้นมีภาษาที่เราตั้งเอาไว้ เขาก็จะแสดงภาษาอันบนสุดให้ก่อนอั้นอื่น ในที่นี้คือถ้าโปรแกรมไหนมีการรองรับหน้าตา UI หรือหน้าตาโปรแกรมที่เป็นภาษาไทย เขาจะแสดงเป็นภาษาไทยก่อนครับ

ที่ผ่านมามิกไม่เจอปัญหานี้เพราะว่าโปรแกรมส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดไม่ได้ถูกออกแบบหน้าตาโปรแกรมมาให้รองรับกับภาษาไทย เขาเลยเลือกภาษาอังกฤษในรายการลำดับที่สองมาแสดงผลแทนครับ ยิ้ม

1480
รับทราบครับ

เคลียร์ หมดกัน 2

10285
เก็บเข้าห้อง how to เลยนะครับ :D

แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
-_-

แห่ะ ๆ 1

little_fuku's picture
703
ขอบคุณค่ะ

ทั้งสองหล่อเลย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
อ่ะ

แน่น๊อนนน ~ แจ่ม

Nu-eMMa's picture
1837
อย่าอ้อม ซิ

ทำไมชอบ พูดอ้อมๆ กานก้อไม่รู้ หัวเราะร่วน

1480
ไม่ต้องบอก

ไม่ต้องบอกก็รู้ย่ะ แจ่ม หัวเราะร่วน

sajiro's picture
1179
ฮ่าๆ

เข้ามาขำนิดๆหน่อยๆพอเป็นกระสัย หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

NaNa_GuLiKo's picture
28
มาหาความรู้ค่ะ พึ่งโหลด

มาหาความรู้ค่ะ

พึ่งโหลด Chromeมาใช้ เลยกะลังลองดูอยู่ แม้จะกลับไปใช้ Safari บ้างก็ตาม (คนมันรักกันมานานนี่เนาะ เขิน )