เครื่องมีปัญหา

dokomodoor@hotmail.com's picture
18
ผมใช้ ไอแมค13 ไม่แน่ใจว่า กดปุ่มไหนหรือเปล่า ล่าสุด เปิดBootcamp กด ดูพื้นที่ แมคฯ และ วินโดว์
แต่ กดข้างล่าง อีกปุ่ม (จำไม่ได้ คือปุ่มอะไร)
หลังจากปิดเครื่อง เปิดเครื่องมา ขึ้นหน้าจอ ฟ้า หมด เลย
เครื่องมีปัญหา ต้องเ้ข้า ศูนย์ฯ เลยหรือเปล่า
หรือมีวิธี กด ปุ่ม อื่นใด หรือเปล่า ช่วยแนะด้วยครับ

[ย้ายเข้าห้องถามตอบนะครับ - ก๊อก]

minemind's picture
3876
พยายามอ่านและทำความเข้าใจอยู่

พยายามอ่านและทำความเข้าใจอยู่นาน

ขอโทษจริงๆนะครับผมจับใจความไม่ได้จริงๆ

dokomodoor@hotmail.com's picture
18
ณ. ตอนนี้ เปิดเครื่องแล้ว

ณ. ตอนนี้ เปิดเครื่องแล้ว หน้าจอ เป็น สีฟ้า ไม่มีอารายปรากฎ
เครื่องมีวิธีแก้ไขปัญหาเบื้องต้น ไหมครับ

minemind's picture
3876
ลองมั่วดู

มันประมาณว่า คุณ จขกท ลง windows ผ่าน bootcamp ไว้ แล้วมีปัญหา คือ boost เข้า windows แล้วจอฟ้าใชป่าวคับ
- ตอบครับ อันนี้ผมเดานะครับ อาจจะต้องใส่แผ่นแล้วลอง repair ดู เพราะ windows อาจจะเสีย หรือ อาจจะจำเป็นต้อง format ใหม่ หรือทำ remove และแบ่ง partition โดย bootcamp อีกครั้ง ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากจะแนะนำให้ลองอ่านรายละเอียดตอนที่เค้าขึ้นจอฟ้าว่ามันเกิดขึ้นจากปัญหาใด เพราะมันมีหลายปัจจัยมากครับ

ส่วนอีกคำถามที่ จขกท ถามคือ การ boost เข้า windows นั้นต่้องทำอย่างไร
- ตอบควับ เมื่อเปิดเครื่องให้กดปุ่ม option (atl) ค้าง ก่อนได้ยินเสียง ผ่าง เค้าจะมี partition มาให้เลือกครับเราก็เลือกเข้า windows

18
ขอบคุณครับ แจ้งไว้ก่อนว่า

ขอบคุณครับ
แจ้งไว้ก่อนว่า ก่อนที่หน้าจอเป็นสีฟ้าหมด เป็นการทดลองทำ ด้วยตนเอง ไม่ได้่

ได้ลองแก้ไข ด้วย คำแนะของคุณminemind แล้ว
แต่ไม่มีแผ่น (หมายถึงแผ่นวินโดว์ ใช่หรือไม่ครับ)

ณ. ตอนนี้ หน้าจอ เป็น รูปผลแอปเปิ้ล วงกลม (กำลังหมุนๆๆ ดาวน์โหล์ด อยู่)

Dxxx's picture
12
เหมือนกันเลยครับ

ของผมก็เหมือนกันครับ

วันนี้เลยครับ หลังจากกลับจากพักเที่ยง กลับมาเปิดเครื่อง

ปรากฏว่า มันขึ้นแค่จอสีฟ้า แล้วก็มีเคอเซอร์เมาส์รูปลูกศรที่พอจะขยับไปมาได้

แต่ไม่ยอมเข้าหน้าจอ ก็เลยลองกดปุ่มเปิดค้างไว้จนดับ แล้วลองเปิดใหม่

ทีนี่เข้ามาภาพหน้าจอขึ้น แต่ทว่า ไอคอนที่หน้าจอไม่ขึ้นเลย แถบ Finder ด้านบนก็ไม่ขึ้น

Dock ด่านล่างก็ไม่โชว์ด้วย ทำยังไงดีครับ

(ณ ตอนนี้ต้องมาใช้เครื่องส่วนกลางที่เป็น PC ไปพลางๆก่อน ) งานเต็มเลยนะใน iMac อะ

nickoe's picture
4320
ลอง

boot ด้วยแผ่นที่มากับเครื่องแล้ว verify disk ดูครับ
ถ้ามันแจ้งมี error ก็ repair disk ดูก่อนครับ

ถ้าไม่หาย งานนี้คงต้องเข้าศูนย์ครับ

12
ถึงคุณ nickoe

ขอสอบถามคุณ nickoe หน่อยครับ คือผมได้ใส่แผ่นที่มากับเครื่องไปแล้ว

และทำการเปิดเครื่องใหม่ เพื่อให้ Boot ด้วยแผ่น แต่มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม

คือ มีแค่จอสีฟ้าเท่านั้นเองครับ

และที่สำคัญ ผมเอาแผ่นออกมาไม่ได้ด้วยครับ

ตอนนี้ก็เลยตองปิดเครื่องทิ้งไว้ก่อน

ปล.....ได้โทรไปสอบถามกับช่างที่ศูนย์

เค้าแนะนำให้ลองถอดสายต่อพ่วงทุกอย่างออก แล้วลองเปิดใหม่

แต่มันก็ยังเหมือนเดิมเลยครับ

nickoe's picture
4320
บูทด้วยแผ่น

ต้องกด c ค้างไว้ด้วยนะครับ
ทำตามนี้รึยังครับ

12
อ้าว

อ้าวหรือครับ ผมกดแต่ตัว D อะครับ

5555 เดี่ยวจะลองอีกครั้งนะครับ

คืออยากจะถามว่า แล้วข้อมูลเก่าจะหายหรือเปล่าครับ

มันจะเป็นการติดตั้งใหม่หรือเปล่า

sajiro's picture
1179
ถ้าแค่ Verify Disk

หรือ Repair ไฟล์ไม่หายครับ มีความสุข

18
วิธีทำ คือ เปิดเครื่อง

วิธีทำ คือ เปิดเครื่อง ใส่แผ่น และ กด ปุ่ม ซี ถูกต้องใช่หรือเปล่าครับ

12
ครับ

ครับ ขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้นะครับ

1.ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ โดยกดปุ่ม C ค้างไว้

2.เลือกภาษา

3.เข้ามาหน้าจอปกติ พร้อมหน้าต่างสำหรับ ติดตั้งอะครับ

4.เลือก Repair และ Verifly แล้วครับ

5.ลองรีสตาร์ท ใช้ได้ตามปกติ แล้วครับ

ขอบคุณคุณ nickoe / sajiro / dokomodoor มากๆๆๆ ครับ

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ

การ Repair และ Verifly ควรทำบ่อยแค่ไหน

sajiro's picture
1179
คือจริงๆแล้วมันไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นน่ะครับ

เอาไว้ทำเวลาที่เครื่องช้าหรือค้างบ่อยผิดปกติอะไรแบบนี้ครับ