มีปัญหาอีกแร้วอ่าคะ

Nucci's picture
5
คือว่าตอนนี้เหมือนกะเราเครื่องมันจะเนื้อที่เต็ม
หรือยังไงไม่ทราบอ่ะคะ
เพราะตอนนี้โหลดหนังอยุ่
แล้วจู่ๆเครื่องที่ขึ้น pop up เตือนมาว่า

"You need to make more space
available on your startup disk by deleting files."

เลยอยากถามค่ะว่า เป็นเพราะอะไรบ้าง
เพราะเค้าบอกให้เราย้ายไฟล์ไปไว้โลเคชั่นอื่น
เราก้ทำแล้วนะคะ หรือว่าลบไฟล์
เราก็ลบแล้ว ลบไปเยอะมาก
ลบหนังที่เคยโหลดๆไว้ก้ลบไปเกือบ10เรื่อง
ทำไงดีคะ
ช่วยตอบที ขอบคุณเลื่องมานกน๊าค๊า

[ผมย้ายห้องมาไว้ห้องถามตอบ(troubleshoot)นะครับ - ก๊อก]

minemind's picture
3876
empty trash รึยังครับ

empty trash รึยังครับ

ikok's picture
10285
โอ๊ะ..

น้องต่ายมาแรงมากครับ

จขกท.ตั้งคำถามนี้ 14.06 น.
น้องต่ายตอบ 14.08 น.

แบร่..

sajiro's picture
1179
พี่ก็อกก็ใช่ย่อยนะฮะ

ตามมาติดๆเลยทีเดียว หัวเราะร่วน

ปล.พี่ต่ายตอบเร็วเพราะว่า...?? หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

3876
เห็นพี่ก๊อก ตี 4

เห็นพี่ก๊อก ตี 4 ก็ตื่นมาทำการแล้ว ร้อนแรงจิงๆ

1179
ไฟยังลุกโชนอยู่

ไงครับ ยิ้ม

มีความสุข เว็บมาสเก่งที่สุด มีความสุข

dokomodoor@hotmail.com's picture
18
ตกลงว่า วิธีทำ คือ

ตกลงว่า วิธีทำ คือ เปิดเครื่อง ใส่แผ่น พร้อม กด ปุ่ม ซี ถูกต้อง ใช่ไหมครับ

5
emty trash

emty trash แล้วค่ะ
แต่มันไม่เอ็มตี้เลย
เพราะว่ามันpop up เตือนมาว่า

you cannot undo this action

ต้องทำยังงัยต่อหรอคะ
แต่ก้ขอคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

pippo's picture
2469
ลองดู..

ปิดทุกโปรแกรมที่เปิดอยู่ ลองสั่ง Empty Trash อีกครั้ง

ถ้ายังไม่ได้ กดปุ่ม option ค้างไว้แล้วสั่ง Empty Trash ครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้นะครับ

ผมคิดว่าถ้าไฟล์ใน trash มีเยอะเกิน + ตอนนี้พื้นที่ใกล้เต็มมากแล้ว อาจจะล้าง trash แบบครั้งเดียวจบได้ลำบาก

ให้ลองย้ายไฟล์ข้างในออกจาก trash นะครับ แล้วค่อย ๆ ใส่เข้าไปใหม่ แต่คราวนี้ให้ทะยอยใส่เข้าไปครั้งละน้อย ๆ และลองลบไฟล์ดูหลังจากใส่เข้าไปในทุก ๆ ครั้งนะครับ ผมคิดว่าถ้าค่อย ๆ แบ่ง ลง trash แล้ว empty trash ครั้งละน้อย ๆ น่าจะทำอะไรได้สะดวกมากขึ้น

ลองดูนะครับ

1179
ตามนั้นแลครับ

หมดกัน 2

3876
พอจะ capture screen ตรง trash

พอจะ capture screen ตรง trash ของหน้าจอมาให้ดูได้มั้ยครับ

คือผมว่ามันอาจจะมีไฟล์ที่ค้างอยู่ใน trash แล้วลบไม่ออก

5
แคปเจอร์ไม่เปนอ่าค่ะ ฮาฮา แต่

แคปเจอร์ไม่เปนอ่าค่ะ
ฮาฮา
แต่ตอนนี้มันก้ดีๆขึ้นแล้ว
ขอบคุณม๊ากกๆๆเลยค่ะ
อิอิ

1179
สำหรับวิธีแคบเจอร์หน้าจอนะครับ

ก็ Cmd + Shift + 3 สำหรับจับทั้งหน้าจอ
หรือ Cmd + Shift + 4 สำหรับจับเฉพาะส่วน

ลองดูครับ

ipadstart's picture
42
-

-