อยากกู้ไฟล์ที่ลบไปแล้วครับ T_T

Mixmerize's picture
1480
ต่อจากกระทู้ Ex HDD เอ๋อ ตอนนี้มันเข้าขั้นเกือบดับสนิทแล้ว พาร์ทิชั่นที่แบ่งใหม่เมาท์ไม่ขึ้นแล้ว แล้วดันลากไฟล์ลงกลับไปหมดแล้ว แล้วลบออกจาก HDD บนแมคแล้ว ตอนนี้เลยอยากหาวิธีกู้ไฟล์ที่ลบจาก HDD ไปครับ

ผมลองโหลด Data Rescur 3 มาดู แต่ปรากฏว่า แสกน Delete File ไม่ได้

ลองกดเลือก HDD บนแมคที่ต้องการจะแสกนไฟล์

กดเลือกแสกนแบบ Delete File

มันก็ขึ้นหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา T_T

ช่วยด้วยครับบ หลอน หลอน
หรือใครมีโปรแกรมอื่นๆแนะนำช่วยบอกทีนะครับ

1480
ตอนนี้

หาโปรแกรมได้อีก 1 โปรแกรมครับ Stellar Pheonix (ชื่อเท่ห์มาก)
Download

สามารถค้นหา Delete File ได้แล้วครับ แต่ต้องตามผลต่อไปว่าจะกู้ไฟล์มาได้ทั้งหมดรึเปล่าครับ แห่ะ ๆ 3

sajiro's picture
1179
เอาใจช่วยฮะพี่มิก

ทอปก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ T-T''

minemind's picture
3876
รอดู review hdd ใหม่พี่มิกซ์อยู่นะคับ

แจ่ม

1480
เอ่อ

ตูมีบาเรียสะท้อนกลับนะเฟร้ย น้องต่ายย กรรมใดใครสาป กรรมนั้นแช่งสนอง (เพี้ยง~!) หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
น้องต่าย

ให้กำลังใจได้รุนแรงมากครับ หัวเราะร่วน

(แอบรอคิวดูริวิวด้วยคน แบร่..)

1480
มาดูด้านฝั่ง ExHDD

ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว เลยลอง Repair ดูอีกรอบ Repair จากต้นทางแรกก่อนจะแบ่งพาร์ทิชั่นเลย

ปรากฏ Repair Success ทั้งๆที่ตอน Repair เฉพาะพาร์ทิชั่น ดันบอก Error จะให้กระผม Reformat ลูกเดียว แต่ตอนนี้มันขึ้น Updating boot support partitions for the volume as required. มาซักพักแล้ว ไม่รู้จะ Success รึเปล่าครับ
แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

pippo's picture
2469
ที่เค้าขึ้นข้อความเตือน

หมายถึงว่าให้เราเลือก HD ลูกอื่นเพื่อเอาไฟล์ที่เค้าจะกู้ไปฝากไว้ ซึ่งต้องมีขนาดพอๆ กับพื้นที่ HD ลูกที่เราจะกู้ไฟล์ พอเลือกเสร็จเค้าถึงจะ process scan ไฟล์ให้ครับ

โดยปกติผมจะใช้ Quick Scan นะ เพราะตัวเลือกอื่นนี่ใช้เวลานานมาก พอเค้า Scan เสร็จจะ List ชื่อไฟล์มาให้เราเลือกว่าจะ Recover ตัวไหนบ้างจะได้ไม่ต้องใช้เวลามาก เพราะถ้าเลือกทั้งหมดก็ใช้เวลาทั้งวันเลยครับ

ขั้นตอนนี้แหล่ะครับ จะมีปัญหาสำหรับคนที่ชอบตั้งชื่อไฟล์ หรือ โฟลเดอร์เป็นภาษาไทย เพราะเค้าจะไม่รู้จัก แล้ว List เป็นภาษาต่างดาว ปวดหัวดีแท้ครับ

1480
อ้ออ

แล้วผมจะไปหาอีกลูกจากไหนเนี่ย มีแต่ลูกที่มันจะเจ๊งแหล่ไม่เจ๊งแหล่ หัวเราะร่วน
เรื่องภาษานี่คงไม่มีปัญหา รู้สึกพี่ก๊อกเราจะเคยสอนการตั้งชื่อไฟล์ น่าจะหายห่วงครับ หมดกัน 2

ตอนนี้ก้ใช้อีกโปรแกรมที่บอกไว้ แต่ตอนนี้ยังแสกนไฟล์ไม่ถึงครึ่งเลย สงสัยต้องปล่อยคอมทิ้งไว้จนกว่าจะกลับมาหลังเลิกงาน แห่ะ ๆ 1

ขอบคุุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้ม (และคำบั่นทอนกำลังใจด้วย) หลอน หัวเราะร่วน

2469
เอาใจช่วย..

และขอให้โชคดีครับ แอบกระชิบนิดนึง

ให้ทำใจล่วงหน้านะครับ บางไฟล์กู้ขึ้นมาได้แต่อาจจะเปิดไม่ได้ เพราะไฟล์เสีย (พวกไฟล์ขนาดใหญ่ๆ)

1480
ขอบคุณครับพี่ pippo ^_^

ก็ทำใจไว้แล้วพอสมควร ภาวนาขอให้ได้ไฟล์สำคัญๆคืนมาให้เยอะที่สุด แห่ะ ๆ 1

2469
จากการสังเกต

ของผมเอง และการประสบปัญหาแบบคุณ mix ซ้ำๆ หลายครั้ง ผมพบว่า

• Ext.HD ที่ต่อแบบ Firewire กับ Mac เวลาใช้งานควรเปิดเมื่อต้องการใช้ และควร eject และปิดเมื่อไม่ได้ใช้ ผมสังเกตพบว่า ถ้าเปิดทิ้งไว้ตลอด แล้วใช้ทำงานไปเรื่อยๆ เวลาเครื่อง Mac เกิด Hang ขึ้นมามันจะลาก Ext.HD ให้มีปัญหาไปด้วย เจอแบบนี้ 2-3 ครั้ง
  • เกิดความร้อนสะสมที่ Ext.HD ถ้าเปิดคาไว้ตลอด เพราะเคสรุ่นใหม่ๆ ไม่มีพัดลมระบายความร้อนช่วย เป็นผลจากการออกแบบเคสให้เล็กกระทัดรัด สวยงามและมี น.น.เบาพกพาสะดวก แต่ทำให้ความคงทนลดลงไม่มากก็น้อย
  • เคยเกิดประกายไฟตอนที่นำสายมาเสียบที่ช่อง Firewire บนเครื่อง Mac ขณะที่เครื่อง Mac เปิดอยู่ อย่างนี้ไม่น่าจะเรียกว่า Hot Swop ได้ แต่กับ Port USB ไม่เคยเป็น (Hot Swop น่าจะหมายถึงการเชื่อมหรือถอดสายได้โดยไม่ต้อง Shut Down เครื่องก่อน)

ย้ำนะครับ ผมสังเกตเอาเองจากการใช้งานตั้งแต่มี Ext.HD Firewire รุ่นแรกๆ ตอนนั้น 250 GB ราคา 2-3 หมื่น จนถึงรุ่นใหม่ๆ ในปัจจุบัน หากความเห็นต่างก็ไม่เป็นไรครับ เอามาเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทานครับ

nickoe's picture
4320
ถามต่อครับ

ถ้าเป็นอย่างที่พี่ pippo บอก
ผมอยากให้พี่แนะนำว่า firewire หรือ usb ดีกว่า
ถ้าผมจะทำ library ของ iTunes หรือ iPhoto บน
ext hdd ครับ

2469
แบบนี้ครับ

ถ้าการทำงานแบบ backup ปกติ ผมเห็นว่า USB 2.0 ไม่ต่างจาก Firewire เท่าไหร่ กรณีของคุณนิก ผมว่าเพียงพอนะครับ

เครื่องของผมเองก็ยังใช้ HD Docking ต่อทำ Time Machine ด้วย port USB แต่จะกำหนดเป็นช่วง เที่ยงกับเย็นเปิดให้ทำงานน่ะครับ

แต่สำหรับห้องตัดต่อที่บริษัทฯ จำเป็นต้องใช้ Firewire ครับ การ transfer ข้อมูลของไฟล์ภาพและเสียงที่ขนาดใหญ่ จะดีกว่า ไม่มีสะดุด

1480
รอฟังด้วยคนครับ

เพราะเอา iPhoto กับ iTunes Library ไว้ใน Ex HDD เหมือนกัน แล้วเป็นคนฟังเพลงตลอดเวลาที่เปิดคอมด้วย แห่ะ ๆ 3
แต่เรื่องนี้ถ้าจะย้าย Library ไปอยู่ใน HDD เหมือนเดิมก็ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ แห่ะ ๆ 1

อ้อ อีกอย่าง Ex HDD ที่ผมใช้เป็นตัว WD My Book 3.5" น่ะครับ แล้วผมเห็นมันมีปุ่ม POWER อยู่ด้านหลัง แอบฉลาดน้อยเหมือนกันว่าปุ่มนี้มันควรจะใช้ยังไงครับ - -"

nickoe's picture
4320
ผมเอง

ก็เปิดเพลงตลอดนะ
ยังไม่เคยเจอปัญหาเหมือนกัน
ถามเอาไว้เผื่อเป็นทางเลือกให้คนอื่น
ด้วยครับ

กำลังคิดจะซื้อ ext hdd เพิ่มอีกตัวพอดีด้วย

2469
คิดว่า

ถ้าเป็นพวก library ของ iTunes หรือ iPhoto ไม่น่าห่วงครับ

ยกตัวอย่างช่างภาพที่ บริษัทฯ เค้ามีไฟล์รูปเป็นแสนๆ ไฟล์ ต้องเก็บใน Ext.HD ที่ต่อแบบ Firwire มีทั้งไฟล์ Raw ที่ยังไม่ได้ Generate และ Gen. แล้ว บางทีเค้าไม่ได้เอาภาพออกมาทำ Retouch ที่ HD ของเครื่อง คือเค้าทำงาน Retouch ผ่านสายน่ะครับ ซึ่งบางไฟล์มีขนาดมากกว่า 500MB อย่างนี้แหล่ะครับ ถ้าเกิดโปรแกรม Hang ขึ้นมามีโอกาสลากเอา Ext.HD เดี้ยงไปด้วย

หลังๆ มักจะแนะนำให้เค้า copy ไฟล์มาที่ HD ของเครื่องเพื่อทำงานเป็นไฟล์ๆ ไป ก็ไม่เกิดปัญหาอีกครับ

2469
ที่จริง

ไฟล์เพลงนี่เล็กมากๆ ครับ (หมายถึงแต่ละเพลง) การ transfer ระหว่างเครื่องกับ Ext.HD ไม่น่ากังวลเลยครับ USB สบายมาก

ปุ่ม Power ด้านหลังก็ปิด หลังจาก Eject icon ของ Ext.HD ออกจาก Desktop แล้วน่ะครับ เมื่อไม่ใช้งาน

10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับคุณ pippo

อ่านแล้วชักเสียว ๆ ตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ขึ้นมาแว่บ ๆ ครับ แห่ะ ๆ 1

1480
อ่าา

แล้วที่พี่ Pippo บอกว่า
- ถ้าต่อแบบ Firewire ไม่ควรเปิดทิ้งไว้ตลอด แสดงว่าถ้าเปลี่ยนใช้สายแบบ USB แทนแล้วจะไม่เป็นปัญหาเหรอครับ
- แต่ว่าผมใส่ Library ใน ExHDD และฟังเพลงตลอดเวลาใช้คอม อย่างนี้ก็คือยังไงก็ต้องเสียบไว้ตลอดเวลาอยู่ดี แห่ะ ๆ 3 ถ้างั้นควรจะย้าย Library ไปลงใน HDD ในแมคแทนรึเปล่าครับ?
- แล้ว ExHDD 3.5" ของมิกนี่ ยังไงก็ต้องเสียบ Adapter ตลอดเวลาใช้งานใช่มั้ยครับ ไม่ว่าจะเชื่อมต่อผ่าน Firewire หรือ USB?

10285
สงสัยด้วยครับ

สงสัย?

2469
เอาเป็นความเห็นนะ

ข้อ 1 ผมเองไม่ได้ผ่านการทดสอบแบบใช้ USB เปิดไว้ตลอด เพราะก็กลัวเหมือนกัน เลยปรับเปลี่ยนการใช้งาน Ext.HD ให้ใช้เพื่อการ Backup ข้อมูล หรือทำสำเนางานสำคัญๆ เอาไว้อย่างเดียว เพราะแม้แต่ HD ในเครื่องเอง ผมก็ยังไม่ไว้ใจเลยครับ ไม่วันใดวันหนึ่ง มันก็เสียได้เช่นกัน ซึ่งก็เคยเจอมาเช่นกันครับ

ข้อ 2 ผมคิดว่าหากมีเพลงใน Library เยอะมาก เป็นผมคงเลือกมาฟังเป็นชุดๆ ไป ด้วยการ copy เข้ามาที่เครื่อง แล้วลบออกเมื่อไม่ได้ฟัง ปล่อยให้ Ext.HD เป็นที่เก็บทั้งหมดจะดีกว่า

ข้อ 3 Ext.HD 3.5" ตามความเข้าใจของผมยังต้องใช้ไฟแยก (Adapter) ต่างจากชนิด 2.5" รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องใช้ไฟแยกแล้วไม่ว่าจะเป็น USB หรือ Firewire

sajiro's picture
1179
เมื่อก่อนทอปย้าย Libraly ออกไปไว้ใน

Ext HD นะครับ แต่ไปๆมาๆรู้สึกว่า มันเกะกะ
เลยไปอัพ HD เครื่องแล้วย้ายกลับมาดังเดิม หัวเราะร่วน

1480
สุดทางแล้วครับ

กู้ไฟล์กลับคืนมาได้บางส่วนครับ
แต่ iPhoto Library ไม่สามารถ :'((((((((((((
เสียใจมากครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี มึนๆอึนๆ มันเป็นไฟล์อะไรเอาคืนมาไม่ได้ นอกจากจะย้อนอดีตไปถ่ายใหม่ เศร้า
แล้วก็ยังไม่แน่ใจว่ามีพวกไฟล์งานอะไรที่หายอีกรึเปล่า เพราะนึกไม่ออกจริงๆ เศร้ามากครับ

ต่อจากนี้หลังจากเคลม ExHDD ผมควรจะนำ ExHDD ไปใช้ในทางไหน ยังไงดีครับ แบบที่ว่าเวลาเกิดปัญหาจะไม่รู้สึกแย่แบบนี้อีก
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าซื้อมาใช้ แต่ว่าไม่ปลอยภัยต่อข้อมูล แล้วจะซื้อมาใช้ทำไม (ขอโทษนะครับ จริงๆอาจจะเป็นความสะเพร่าที่อาจจะดูแล ExHDD ไม่ดีเอง แต่อารมณ์ว่าไม่ไหวแล้ว เศร้า)

ช่วยแนะนำทีครับ แป่ววว

minemind's picture
3876
มันมีพวกบริษัทที่เค้ารับกู้ไฟ

มันมีพวกบริษัทที่เค้ารับกู้ไฟล์นะครับ พี่มิกซ์

2469
เห็นใจจริงๆ

คิดอยู่แล้วครับ iPhoto Library มันเป็นไฟล์ก้อนใหญ่ นี่ถ้าเก็บไว้แบบเป็นไฟล์ภาพเล็กๆ น่าจะกู้ไฟล์คืนได้

ลองปรับวิธีใช้งานดูครับ เอาไว้ Backup อย่างเดียว เปิดเมื่อต้องการ Backup และปิดเมื่อใช้เสร็จ

แล้วอะไรที่มีความสำคัญมากๆ ก็เลือกที่จะ Backup ไว้ 2 ที่ ใครจะว่าเว่อร์ก็ช่าง สำหรับผมมันสำคัญมากๆ นี่ครับ

ส่วนจะ 2 ที่ แบบไหนก็ลองเลือกเอาครับ จะ HD 2 ลูก หรือ HD+DVD (ยี่ห้อดีๆ) หลายๆ แผ่น ก็ได้นะ

ป.ล.เตือนล่วงหน้า สำหรับหลายๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน แม้แต่ HD ในเครื่องของท่านเองก็มีวันที่จะหมดอายุได้นะครับ ข้อมูล หรือไฟล์สำคัญๆ อยากให้ทำ Backup ไว้ด้วยครับ จะได้ไม่ปวดหัวทีหลัง

10285
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เศร้า เอาน่ะ อันที่หายไปแล้วก็หายไปนะ มาเริ่มกันใหม่นะ

1480
ค้าบผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจทุกคนเลยครับ
ก็คงต้องเริ่มต้นใหม่ แล้วก็หาที่เก็บที่ปลอดภัยกว่านี้
ยิ้ม

1480
ขออีกนิดนึงครับ

พอดีหลังจากทุกอย่างจบ ก็จัดการฟอร์แมท ExHDD ใหม่ แล้วทำเป็นพาร์ทิชั่นเดียวแล้ว
แล้วลอง Repair ใหม่ดูใน Disk Utility ก็ไม่พบการ Error Repair เขียวผ่านฉลุย
ลองลากไฟล์ความเร็วก็น่าจะปกติ

อย่างนี้ผมยังต้องเอาไปที่ศูนย์อยู่รึเปล่าครับ
อารมณ์กลัวว่าเหมือนมันจะหายดี แล้วเราเอาไปจะเสียเวลาเปล่า แล้วเค้าบอกไม่เป็นอะไร(รึเปล่า?)
หรือว่าเอาไปให้เค้าเช็ค เดี๋ยวเค้าก็เช็คเจอปัญหาได้เองครับ

หรือยังไงก็ควรจะเอาไปเพื่อความอุ่นใจ แห่ะ ๆ 1

2469
วันนี้เข้ามาสายครับ

นั่งดู NBA Final จนจบ ตอนที่พิมพ์อยู่นี้เข้าใจว่าน้อง Mix น่าจะเอา Ext.HD ไปหาหมอแล้ว ก็ภาวนาว่าขอให้ทางศูนย์ใจดีรับเคลมด้วยละกันครับ (แต่เดาว่าคงจะเป็นอย่างที่ Mix กลัว)

เข้าไปอ่านที่ web freemac.net มีเพื่อนร่วมชะตากรรมกับ Mix ด้วย เลย capture มาให้ดู (ตามภาพ) กรณีนี้น่าจะเป็นเพราะไม่มีเครื่องสำรองไฟ (UPS) แล้วยื่งถ้าไฟที่ดับแล้ว ไฟมาใหม่ๆ นี่เค้าบอกว่าแรงดันไฟฟ้าจะสูงกว่าปกติมาก มีผลให้เครื่องไฟฟ้าเสียหาย หลายๆ ท่านแนะนำว่าให้ทำการปิดสวิทช์ และถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าออกตอนที่ไฟดับ เพราะถ้าปล่อยคาไว้แบบนั้น กระแสไฟแรงดันสูงๆ จะพุ่งเข้าเครื่องใช้ไฟฟ้าทันทีถ้าเปิดคาไว้

หรือทางที่ดีใช้เครื่องสำรองไฟที่มีระบบ stabilizer ก็จะช่วยยืดอายุเครื่องไฟฟ้าได้ เพราะ stabilizer จะปรับแรงดันไฟฟ้าให้สม่ำเสมอไม่วูบวาบ

เลยเกิดเอะใจสงสัยว่า น้อง Mix ใช้ UPS ด้วยรึเปล่าครับ ?

1480
^o^

ตอนนี้เอาไปเคลมเรียบร้อยครับ รออีก 2 อาทิตย์
เรื่อง UPS นี่คิดจะซื้อแต่ไม่ได้ซื้อซักทีครับ จนเกิดเรื่องเลย - -"
เรื่องถอดปลั๊กจะนำไปใช้ดูครับ ระหว่างที่ยังไม่มี UPS สงสัยต้องเก็บเงินซื้อจริงๆซะแล้ว
ขอบคุณมากรรับพี่ pippo ยิ้มปากกว้าง

Nannie's picture
600
เพิ่งไปเคลมมาที่ Com7 เมื่อวานค่ะ

เป็น WD รุ่น Passport 320 GB ซื้อมาตั้งแต่ปี 2008

ที่ com7 เขาไม่มีรุ่นที่เราใช้อยู่ เลยได้เป็นรุ่นใหม่มาค่ะ + ประกันเพิ่มอีก 3 ปี

ตอนที่นำไปเคลมเขาก็บอกแล้วว่าไม่มีบริการกู้ข้อมูลให้ ต้องไปร้านข้างๆ เสียเงิน 1500 บาท ซึ่งจะเรียกเก็บต่อเมื่อกู้ไฟล์ที่เราต้องการได้เท่านั้น และถึงกู้ได้ก็อาจจะไม่ 100%

แนนเลยตัดใจไม่กู้ไฟล์ เพราะพอจะมี back up ไว้ในคอมพ์

ปล. จริงๆ แนนทำ HDD ตก ก็เลยพังอ่ะ ดีที่ com7 เขาไม่ตรวจอะไรมากมาย รับไปก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย เด๋วคราวหน้าซื้อผ่าน Com7 (iBeat) อีกดีกว่า มีความสุข...

1480
อิจฉาอ้ะ

ได้รุ่นใหม่ แถมประกันเพิ่มอีก 3 ปีด้วย อยากทำตกบ้างจังพี่แน่น หัวเราะร่วน

2469
ยินดีด้วย...

ทั้ง 2 ท่านครับ ที่ศูนย์ใจดีรับเคลม ยิ้ม

เรื่องกู้ข้อมูลนี่ มีผู้รู้บอกมาว่า "ถ้า HD มีอาการ Boot ไม่ขึ้น Restart เปิดใหม่ก็ไม่ขึ้น แต่ยังมองเห็นใน Disk Utility เค้าแนะนำว่าอย่าด่วนทำ Repair Disk ให้ทำการกู้ข้อมูลก่อน เพราะ Repair Disk แล้วการกู้ข้อมูลมักไม่ประสบความสำเร็จ"

ยังไงก็ลองเก็บข้อมูลไปทดสอบดูนะครับ (หากวันหน้าถ้าเป็นอีก)

1480
ขอบคุณมากครับ

ถ้าบอกเร็วกว่านี้อีกนิดนึงอาจจะกู้ได้เยอะกว่านี้ เพราะตอน HDD เริ่มเอ๋อๆก็จัดการ Repair ไปซะแล้ว หมดกัน 2
บทเรียนครั้งนี้ก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ เขิน

kaninkza's picture
1
ทำไมไม่อ่ะค่ะ

ต้องเข้าตรงไหนก่อนเหรอ ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยอ่ะค่ะ
ช่วยอธิบายอย่างละเอียดได้ไหมค่ะ