Pages แล้วมาเปิดใน Word 2007 แล้วตัดคำผิดหมดเลยครับ

jeafish's picture
20
คือพิมพ์งานใน Pages ครับ แต่ว่า Printer ที่ทำงานมันเป็น Windows เลยลอง save as... เป็น Word file .doc มาเปิดใน Word 2007 ใน Windows
แล้วปรากฏว่า การตัดคำมันผิดหมดเลยครับ ตัดเฉพาะที่เคาะ space bar ครับ ไม่ตัดเป็นคำๆ ตรงกับภาษาไทยน่ะครับ

มีวิธีการแก้ไขไหมครับ ไม่งั้น ต้องพิมพ์ใหม่หมดหรอครับนี่...ฮือๆๆๆ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ผมว่าส่วนนึงอยู่ที่ font

ผมว่าส่วนนึงอยู่ที่ font ที่ใช้ด้วยนะครับ

อีกเรื่องคือ การ export เพื่อไปใช้กับ word เท่าที่ได้ใช้เอง ส่วนใหญ่ก็จะเพี๊ยน ต้องมาจัดย่อหน้าใหม่ฮะ ยกเว้นแต่ว่า export เป็น pdf (แต่ก็จะมีเพี๊ยนบ้างเล็กๆน้อยๆ​)

สรุปโดยรวมคือ คงไม่มีทางที่จะเป๊ะๆครับ (พี่ก๊อกบอกว่า เพี๊ยนเป็นปกติ) ทำใจฮะ

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจนักครับ

pages น่าจะสามารถ export เป็น pdf ได้
ลองทำเป็น pdf แล้วเอาไปเปิดที่ words ดูครับ

ikok's picture
10285
export เป็น pdf

แล้วสั่ง print บนเครื่อง win เปิดในโปรแกรมอะไรก็ได้ น่าจะเห็นเหมือนกันหมด

skywalker's picture
92
docx

ถ้าลอง save เป็น .docx จะได้หรือเปล่าครับ??

nickoe's picture
4320
อาจจะช่วยได้ครับ

แต่คิดว่าหลักๆน่าจะเป็นระบบการตัดคำที่ต่างกันมากกว่าครับ

Sorkz's picture
73
PDF เท่านั้นครับ

export ไม่มีทางให้เป๊ะๆได้เลย

Xelloz's picture
117
เห็นด้วยครับ

ถ้าเซฟไปปริ้นท์ก้อทำเป็น pdf เลยครับ ไม่มีทางขยับเขยื้อน

jeafish's picture
20
ต้องส่งไปแก้ต่อครับ

ต้องส่งไปแก้ไขต่อน่ะครับ เลย export เป็น .pdf ไม่ได้ครับ

แล้วถ้า save as... เป็น .docx นี่ให้ดูตรงไหนหรอครับ หาไม่เจอ ได้แต่เป็น .doc ครับ
แล้ววันนี้มาเปิดใน Word 2003 ก็ไม่ได้เหมือนเดิมครับ ผมใช้ Thonburi ครับ ลองเปลี่ยนเป็น Angsana, Cordia, Browalia ไม่ได้สักอันครับ

minemind's picture
3876
ถ้าจะแก้ต่อ ปกติ ผมจะให้

ถ้าจะแก้ต่อ ปกติ ผมจะให้ เพื่อน convert จาก pdf to word อีกที