ใครรู้บ้าง font thai PS-CS4

toney6@hotmail.com's picture
84
รบกวนผู้รู้

มีใครพอรู้บ้างไหมครับว่า CS4 พิมพ์ไทยได้ไหมครับ แบบใช้ในฝั่ง mac นะครับผมเห็นเพื่อนใช้ เค้าลง วินโด้ด้วย พอใช้งานทีต้อง สลับไปมา แต่ถ้าเป็น ฝั่ง mac อย่างเดียวพอมีไหมครับ font thai ใครพอรู้ หรือข้อแนะนำบ้างครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

PikaJung's picture
52
ได้ครับ

PS ฝั่ง Mac ก็สามารถพิมพ์ไทยได้ครับ
ขึ้นอยู่กับ Font ที่เลือกใช้ครับ

pippo's picture
2469
พวกที่เป็น

Thai Unicode หรือพวกที่มันจะลง x เช่น DBx, EACx, UPCx, PSLx ฯลฯ (พวกนี้มีลิขสิทธิ์)

หรือฟอนท์แห่งชาติ 10 กว่าตัวที่แจกฟรี ชื่อขึ้นด้วย TH เช่น TH Charmonman, TH Krub, TH Srisakdi ฯลฯ ชุดนี้มี 13 ตัวโหลดได้จากที่นี่ครับ

http://www.ipthailand.go.th/ipthailand/index.php?option=com_content&task...

ลองมองหาบรรทัดท้ายๆ ประโยคนี้นะครับ :
หากท่านยอมรับสัญญาอนุญาตนี้ ท่านสามารถดาวน์โหลดฟอนต์ไปใช้งานได้ที่นี่ คลิกเพื่อดาวน์โหลด

โหลดมาได้แล้วเอาไปติดตั้งที่ Users > Home > Library > Fonts เท่านี้ก็สามารถพิมพ์ไทยใน CS4 ได้เลยครับ

84
ขอบคุณนะครับ ทำได้แล้วครับ

ขอบคุณนะครับ ทำได้แล้วครับ

pippo's picture
2469
ยินดีด้วยครับ...

ยิ้ม

84
ขอบคุณครับ

ขอบคุณนะครับ ไวจะทำตามที่แนะนำครับ