สอบถามโปรแกรมทำ pdf ใน mac ครับ

nidku53's picture
88
ความต้องการคือจะรวมเอาไฟล์ .jpg หลายๆ ไฟล์ ( หลักร้อยๆ ) ให้เป็นนามสกุล pdf ไฟลเดียว โดยมีภาพแรกเป็นปกหนังสือ

ตอนใช้ PC ผมใช้ Adobe Acrobat Professional ไม่รู้ว่าในแมคจะใช้โปรแกรมอะไรดี ขอที่มันใช้ง่ายๆ ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
โปรแกรม

Preview ก้อทำได้นะค่ะ เปิดภาพทีเดียวเยอะๆ ละก้อ ค่อยบันทึกรวม ^0^

jadedstore's picture
18
รวมภาพ .jpg เป็นไฟล์ .pdf

ถ้าให้ผมแนะนำ ก็เป็น Adobe Bridge ครับ สามารถทำเป็น Catalg สินค้าได้เลย โดยการเปิดภาพจากโปรแกรม จะคล้ายๆ กับ ACD see ใน Windows พอเห็นภาพ แล้วก็เลือกภาพที่ต้องการทำเป็น .pdf จากนั้นก็ไปที่ Out put ก็จะได้ไฟล์เป็น .pdf แล้วก็ Save จบเลยง่ายสุดๆ ผมไม่รู้ว่าจะแนบไฟล์ภาพให้ดูยังไง เพราะในบอร์ดนี้ผมยังแนบไฟล์ภาพไม่เป็น หากใครทำใด้รบกวนแนะนำหน่อยครับ จะได้ capt หน้าจอมาให้ดูเป็น step by step เพื่อจะได้ทำได้ง่ายขึ้นครับ

(ของผมเป็น Adobe CS4 นะครับ)

1837
0-0

แจ้งเกิด bot คนใหม่ ของเว็บ อิอิ ยิ้มปากกว้าง

18
bot แปลว่าอะไรอ่ะครับ

เป็นวัยรุ่นที่แก่ที่สุดในโลก เลยไม่ค่อยเข้าใจศัพท์แปลกๆ อ่ะครับ อิๆๆ รบกวนช่วยชี้แนะด้วย

1837
อิอิ

ไม่บอก แบร่..

18
Add มาบอกก็ได้ครับ

jaded_sss@hotmail.com

ฝากด้วยนะครับ

ikok's picture
10285
จะทําเป็นประมาณไหนครับ?

ถ้าเป็น photo book ง่ายๆมีจัดภาพภายในเล่มได้บ้าง iPhoto ทําได้ครับ

pippo's picture
2469
อ้าว...

แล้วใน Mac ไหงท่านไม่ใช้โปรแกรมเดิมล่ะครับ Adobe Acrobat Professional น่ะ

nidku53's picture
88
เพราะความต้องการของผมมันแค่จะ

เพราะความต้องการของผมมันแค่จะรวมไฟล์ jpg-->pdf น่ะครับ เลยไม่อยากลงโปรแกรมตัวโตๆ เพื่องานนิดเดียว

ขอบคุณท่านข้างบนที่ตอบมาด้วยนะครับทั้ง iphoto, preview, bridge เดี๋ยวผมจะลองใช้ดูครับ ( แต่ bridge นี่อยู่ในชุด CS3 ด้วยใช่ไหมครับ เห็นอยู่แว๊บๆ )

pippo's picture
2469
อ่อครับ

เข้าใจละครับ

1837
วิธีการใช้ โปรแกรม Preview ค่ะ

พอดีว่า มีพี่เก๋ ไม่รุ็ว่าทำอย่างไร เอ็มก้อเลย เอ็มมา บอกเป่นขั้นตอนในนี้ละกันนะค่ะ

เปิดไฟล์ภาพ ค่ะ และเลือกภาพทั้งหมด เปิดพร้อมกัน ทีเดียวค่ะ

จากนั้น เราจะเห็นว่ามีภาพ หลายภาพ อยู่ทางขวามือ ซึ่งตรงนี้ เราสามารถ ลาก จัดเรียงลำดับภาพ ได้ค่ะ

จากนั้น ให้เราเลือก ภาพทั้งหมด ค่ะ ละไปเลือก File และ เลือก Print Selected lmage..

จากนั้น เราก้อ มาดู ตรงที่เอ้ม ทำเป็นเส้นสีแดง นี้เอา ไว้รูปแบบ จากจัดวางนะค่ะ เผื่อบางคนอยากให้ หนึ่งหน้ามี ภาพหลายใบ

แต่ถ้าใคร ต้องการหนึ่งหน้าต่อหนึ่งไป ก้อไม่ต้องเลือก ในส่วนนี้ค่ะ เมื่อได้อย่างที่เราต้องการแล้ว ให้ดูข้างล่างค่ะ ให้เลือก ดังภาพนะค่ะ

ตอนนี้เราก้อตั้งชื่อ ไฟล์ งาน ที่จะ เซฟเป่น PDF ปกติ ค่ะ

เป็นอันเสร็จ ขั้นตอนจ้าาา

1837
ใช้ตัวนี้

ไม่ต้องลงโปรแกรมอารายเพิ่มค่ะ เพราะมีอยู่ในเครื่องละ

ไม่ใหญ่โต ประหยัดทรัพยากร จ้า มีความสุข น่าจะตรงความต้องการของ จขกท นะจ้ะ

minemind's picture
3876
หล่อมากค่ะ น้องเอ็ม

แจ่ม

ikok's picture
10285
๕๕๕๕๕

จริง! แบร่..

1837
อ่ะ

แน่นอน ลูกใคร น้องใคร ให้รู้ซะมั่ง อิอิ แบร่..

INNOVATION's picture
343
เก่งมากมาย ...

เก่งมากมาย ... ได้ความรู้เพิ่มแล้วววเรา ขอบคุณครับบบ

18
ครั้งนี้ได้รับวิชา

ผมไม่เคยทำเลยนะเนี่ย Preview แบบนี้ เคยแต่ใช้เปิดไฟล์ .pdf อย่างเดียวเลยไม่รู้เรื่องนี้
มาเก็บเข้าคลังไปอีกหนึ่งช็อด
ขอบคุณครับ

ptung89's picture
62
ข​อบคุณครับ ได้ความรู้เ​พิ่ม

ข​อบคุณครับ ได้ความรู้เ​พิ่ม

naraku48's picture
81
เป็นอีกหนึ่นแหล่งความรู้ที่ดี

เป็นอีกหนึ่นแหล่งความรู้ที่ดีมากเลยครับ

1837
สารภาพว่า...

ตอนที่ตอบ ไปครั้งแรกอ่ะ ไม่ได้คิดไรนะ แค่คิดว่ามันต้องทำได้ซิ แต่ไม่เคยทำมาก่อนนะ 5555

แอบมั่วไป ประมาณว่า ถ้าไม่ได้ก้อ มาขอดีหลัง ละ พอดีพี่เก๋เข้ามาถามใน ichat ให้สอน ก้อเลยลองดู

ละมันก้อได้ จิงๆ 555 ได้ความรู้เพราะความ มั่วของตัวเองเหมือนกานค่ะ อิอิ หมดกัน 2

kukusaguro's picture
20
รบกวนหน่อยครับ

รบกวนหน่อยครับ ผมทำแล้วบางรูปมันตะแคงอ่ะครับ มีวิธีแก้มั๊ยครับ

1837
ไปหมุน ค่ะ

หมุนภาพดูนะค่ะ ที่ กด command+ L , command +R นะค่ะ

20
หมุนแล้วมันจะจำค่าให้ถาวรเลยม

หมุนแล้วมันจะจำค่าให้ถาวรเลยมั๊ยครับ แบบว่าจะแปลงการ์ตนส์ไฟล์ jpg เป็น pdf อ่านใน iphone น่ะครับ

ปล.หมุนตอนเราเปิดดูรูปใน pdf ใช่มั๊ยครับผม

1837
ป้าวค่ะ

หมุนตอนที่จะรวม เป่น PDF ค่ะ ใน โปรแกรม Preciew ค่ะ

หมุนละ เซฟ ภาพก่อนค่ะ

20
คือว่ารูปก่อนจะแปลงมันตรงอยู่

คือว่ารูปก่อนจะแปลงมันตรงอยู่แล้วอ่ะครับ แต่พอแปลงแล้วรูปมันตะแคงข้างซ้ายมั่ง ขวามั่ง ครับผม

ปล.ถามเยอะหน่อยนะครับ กำลังศึกษาน้อง mac สุดเลิฟอยู่อ่ะครับ ^_^