ทำ Boot Camp ลง Windows 7 ไม่ได้ เพราะ ไม่ใช่ฟอร์แมต NTFS

maruf_ih@hotmail.com's picture
23
ตอนเวลาจะลง Windows 7 ก็เลือก more function ตอนที่มันถามว่าจะลงพาร์ทิชั่นใหน
เเต่ก็ไม่มีให้เลือก Format NTFS (เเล้วมันก็บอกว่า Warning, Windows Can't be installed except using NTFS)

เเล้วจะทำยังไงให้ลงได้อ่ะครับ

ผู้รู้ช่วยตอบที ขอบคุณมากครับ

riptideus's picture
29
ไม่นะครับมันเลือกได้และลงได้ป

ไม่นะครับมันเลือกได้และลงได้ปกติครับ แต่แนะนำเป็น windows xp ดีกว่าครับมสำหรับ macbookpro เพราะผมก้อใช้ครับแล้วตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่อง driver บางครั้งครับ ผมลงผ่าน Bootcamp จากนั้นใส่แผ่นลงเสร็จใส่แผ่น OSX เพื่อลง Driver จากนั้นก้อครบ แล้วใช้ไปซักพักมาเจออีกที dvd-rom driver หายครับ และ update bootcamp ก้อไม่เจอ ทำไงก้อไม่เจอ จนต้องมาพึ่งลง win xp ตามเดิม

ikok's picture
10285
เลิอก partition ที่เราแบ่งเอาไว้ตอนแรก

ไม่ได้เหรอครับ?

minemind's picture
3876
ถ้าจำไม่ผิด ตอน install

ถ้าจำไม่ผิด ตอน install windows 7

จะมีขึ้นมา 3 partition
อันแรก น่าจะเกี่ยวกับ system ประมาณ 128mb
อันที่ 2 นี่ไม่ทราบฮะ ประมาณ 200mb
อันที่ 3 เป็น จะเป็น hdd ที่เราแบ่งไว้ ตามขนาดที่เราแบ่ง จะเป็น Fat32 ให้เราเลือก Format 1 ครั้ง แล้วตอน create partition จะเลือก NTSF ได้ฮะ

maruf_ih@hotmail.com's picture
23
มันไม่มีให้เลือกอ่ะครับ

ก็เพราะตอนที่จะลงพาร์ติชั่น ก็กดที่ Advance ก็จะมีให้ลอกว่า จะ format, new, remove อะไรเเค่นี้เอง
ไม่มีที่บอกว่าจะเปลี่ยน format เป็น NTFS ได้อ่ะครับ

23
เเล้วถ้าอย่างนี้ได้ใหมครับ

เเล้วถ้าอย่างนี้ได้ใหมครับ ก็คือลง Vista ให้สมบูรณ์ ก่อน เเล้วเอาเเผ่น Windows 7 มาทำ Upgrade
ยังงี้ได้ใหม

ikok's picture
10285
อันนี้ได้ format มาก่อน

จาก bootcamp assistant หรือเปล่าครับ?
http://macmuemai.com/content/332

ผมก็จำขั้นตอนแน่นอนไม่ได้แล้ว แต่น่าจะให้เราแบ่ง partition ก่อนแล้วจากนั้นค่อยใส่แผ่นไปเพื่อติดตั้งครับ

riptideus's picture
29
อืมมม ถ้าเราจะแบ่ง Partition

อืมมม ถ้าเราจะแบ่ง Partition แล้วลง os แบบ windows ไม่ได้อ่ะคับ ผมลองหลายทีแล้ว ต้องลงแบบ Single partition เท่านั้น เพราะทาง bootcamp ไม่อนุญาติให้แบ่ง partition แล้วลงระบบอื่น ส่วนตัวนะคับ ผมลองทำวิธีหนึ่งที่ไม่ลงผ่าน Bootcamp แต่ลงแบบผ่านทาง การลงแบบแบ่ง partition บน PC ปกติ ก้อสามารถทำได้นะคับ แต่พอถึงส่วนสุดท้ายมันมักจะค้างแล้วไปต่อไม่ได้เลยอ่ะ เลยต้องมาจบที่การลง single partion และลงผ่าน bootcamp ถ้าอยากรุ้รายละเอียดเพิ่มเติมการลงถามแบบ pm เข้ามาได้นะคับ เพราะผมลงมัวแบบพอจะรู้แนวทางแล้วคับ เหอะๆ