ถามเกี่ยวกับการเซฟรูปค่ะ (มือใหม่)

bunguru's picture
6
คือถ้าเปนเมื่อก่อนเวลาใช้คอมวินโดว์ปกติเวลาจะเซฟรูปที่คลิกขวาแล้วเซฟไม่ได้
จะกด print screen แล้วไป paste ในโปรแกรม paint อ่าค่ะ
แต่แมคมันไม่มีทั้ง print screen ทั้ง paint เลย T_T
เลยจะถามว่ามันมีวิธีเซฟรูปแบบนี้ยังไงคะ
(ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ)

zantoshi's picture
14
Screen Capture

Shift+command+3 = Capture all desktop
Shift+command+4 = Capture แบบเลือกได้
Shift+command+4+space = Capture เฉพาะหน้าต่างนั้นๆครับ : )
แถม Option+Shift+k =  (Apple ครับ)