อยากลบเพลงใน iTunes แล้วให้ลบเนื้อไฟล์จริงด้วยเลย ??

AYAGO's picture
56
สามารถทำได้ไหมครับ เพราะถ้าลบปกติมันก็ลบแค่ใน library itunes เพราะเวลาลบมันจะ งง นะครับ

ว่าเนื้อไฟล์จริง เรามันลบไปยังหว่า ถ้าทำควบคู่ไปมันก็ได้ แต่ไม่ค่อยสะดวกครับ เลยอยากทราบว่ามีวิธีไหม ??

คำถามแยก อีกนิดนะครับ

• ปกติเพื่อน ๆ เลือก add เพลงลงเป็น album เลยไหม เพราะจะดูสวยงามกว่า
  • แต่ถ้าเป็นเพลงฮิต มีหลาย ๆ เพลง อย่างละเพลงแต่คนละ album แบบนี้จะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะมันจะแยกกันรกไปหมด หรือว่า รวม album ไปเลย (สร้างเอง) ,หรือไม่สนใจ

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ปรกติจะเป็นประมาณนี้ครับ

เวลาเราเลือกเพลงแล้วสั่ง delete เขาจะถามก่อนว่า ถ้าลบจาก library แล้ว เพลงจะถูกลบจาก ipod/iphone ที่ sync อยู่ด้วยนะ ถ้าเรากดยืนยันครั้งแรก เขาจะถามต่อว่า แล้วจะเก็บเพลงนี้ไว้ในเครื่องต่อไหม

ซึ่งจะมีให้เลือกระหว่าง keep it <- เก็บไว้ในเครื่องต่อ กับ move to trash <- ถ้าเลือกตรงนี้แล้วสั่ง empty trash ตาม เพลงก็จะหายไปจากเครื่องอย่างถาวรครับ

ส่วนตอบคำถามที่เหลือตามนี้ครับ

ปกติเพื่อน ๆ เลือก add เพลงลงเป็น album เลยไหม เพราะจะดูสวยงามกว่า

ถ้ามาเป็นแผ่นอยู่แล้ว ผมเอาเข้าทั้งแผ่นแบบ album ครับ แต่ถ้ามาเดี่ยวผมก็เอาเข้าไปเดี่ยว ๆ ทั้งแบบนั้น ไม่จำกัดว่าต้องเป็นแบบใดเป็นพิเศษครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณเพลงต้นทางที่ได้

แต่ถ้าเป็นเพลงฮิต มีหลาย ๆ เพลง อย่างละเพลงแต่คนละ album แบบนี้จะแก้ปัญหาอย่างไร เพราะมันจะแยกกันรกไปหมด หรือว่า รวม album ไปเลย (สร้างเอง) ,หรือไม่สนใจ

ผมเฉย ๆ ครับ

จากทั้งสองกรณีข้างต้น ส่วนใหญ่แล้วหลังจากเอาเพลงเข้า library ผมจะมาสร้าง playlist เพลงที่ต้องการใหม่อีกที ทำให้เลือกได้ว่าผมอยากฟังเพลงอะไร และอย่างไรครับ ยิ้ม ส่วนเพลงต้นทางใน library ผมก็ปล่อยเขาอยู่ตามที่เขาอยู่ไปครับ

minemind's picture
3876

ปกติเก็บทั้ง album เหมือนพี่ก๊อกเลย

แต่บาง album ก็ฟังแค่บางเพลง ก็สร้าง playlist เอา แล้วค่อย add ลง playlist ไปอีกที

56
ขอบคุณมากครับ คุณ ikok

ขอบคุณมากครับ คุณ ikok ถามบ่อย ๆ อย่าว่ากันนะครับ ><"

จาก

keep it <- เก็บไว้ในเครื่องต่อ กับ move to trash

ผมก็คิดว่ามันจะลบไฟล์ จาก เครื่องด้วย แต่ทำแล้วมันไม่ได้ผมเลยต้องมาตั้งกระทู้ครับ

เป็นเพราะอะไรหว่า ?? หรือว่าผมพลาดเอง ขอบคุณมากครับผม

ปล. เพลงผมเก็บไว้ที่ user>music>music me > Thai music ไม่รู้ว่า path แบบนี้จะได้หรือเปล่า ??

nickoe's picture
4320
เอ

ปกติผมลบเพลงออกเลือก move to trash
มันก็ไปลงถังแล้วครับ

56
แปลกใจมาก

แปลกใจมาก ของผมกับเพื่อนทำไมลบแค่ library ทั้ง ๆ ที่เลือก move to trash เหมือนกัน

ไฟล์จริง ๆ ไม่ได้โดนลบไปแต่อย่างใด ??

princetofu's picture
121
ลองกด

command + delete ดูครับ น่าจะได้ปกติผมกดอย่างนี้ตลอด... ยิ้มปากกว้าง

MacNus's picture
30
กด

cmd+delete แล้วจะขึ้น Popup มาถามว่า

จะ keep it or move to trash.

กด move to trash

pippo's picture
2469
เข้าใจว่า

คุณ AYAGO คงลบเพลงจาก PLAYLISTS ครับ มันเลยเป็นการลบแค่ LIST ไม่ได้ลบเพลงด้วย

ถ้าจะลบเพลงเลยต้องไปที่ Library > Music ตรง Side Bar อันบนสุด แล้วเลือกเพลง ตรงนี้ถ้ากดลบ cmd+delete จะมี Popup ถามครับว่า Keep File หรือ Move To Trash

56
ผมทดลองอยู่นานเข้าใจอะไรบางอย

ผมทดลองอยู่นานเข้าใจอะไรบางอย่างแล้วครับ อิอิ

ตามนี้ครับ อ้างอิงภาพจากคุณ minemind ครับ

http://i819.photobucket.com/albums/zz113/minemind/Screenshot2010-05-06at25008AM.png

ถ้าเรา cmd+del มันจะลบจาก itunes medias ให้ครับ แค่โฟลเดอร์ที่เก็บเพลงจริง ๆ มันไม่ลบ

ถ้างั้นตอนเรา add เพลง เรา ติ๊กออก มันก็จะลบได้จากโฟลเดอร์ครับ

แบบนี้นี่เอง งงตั้งนาน

ขอบคุณมากครับ

56
เพิ่มเติมครับ เราต้องเก็บ

เพิ่มเติมครับ เราต้องเก็บ ไฟล์เพลงให้ตรง path ตามนั้นมันถึงจะได้ครับ

ถ้าไม่ชอบ path นั้นก็เปลี่ยนเองได้ที่ itunes เลยครับ

แหล่มเลยย

2BREAKZ's picture
79
เฉลยครับ

iTunes มีการสำเนาไฟล์เพลงที่เล่นใน iTunes ครับ ไปลบติกถูกออกใน

79
เฉลยครับ (เมื่อกี้มือเร็วไปหน่อย)

iTunes มีการสำเนาไฟล์เพลงที่เปิดเล่นใน iTunes ครับ ไปลบติ๊กถูกออกใน Preferent > Advance > เอาเครื่องหมายถูกออก Copy files to iTunes Media folder when adding to library
เท่านี้เพลงก็ไม่ถูกทำสำเนาแล้วครับ หรือมี 2 ไฟล์นั้นเอง และจะหนักเครื่องไปเปล่าๆ

ส่วนไฟล์เพลงทั้งหมด(Master)คุณควรจะทำ folder เก็บไว้เองในที่ไหนก็ได้ครับ เผื่อเรียกหาหรือนำออกมาใช้งาน

หรือเวลาจะลบ ก็ไปลบใน folder master ที่เก็บเพลงไว้ เท่านี้ก็ไม่ยากแล้วครับ

ถ้า Master ถูกลบไป iTunes ก็จะไม่อ่านครับ

หวังทุกท่านจะเข้าใจที่ผมอธิบายนะครับ ขอบคุณครับ @_^

56
ขอบคุุณครับ คุณ

ขอบคุุณครับ คุณ 2BREAKZ

ผมเข้าใจแล้ว กว่าจะเข้าใจ อิอิ แต่ผมไม่ได้สำเนาไว้หรอก ผมเปลี่ยน path ให้มารวมกันเลย

ก็สะดวกดี ไม่ต้องเก็บหลายที่ เวลาจะ copy ก็ลากมาเลย

เวลาจะลบ ก็ลบทิ้งได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ปล แต่มันจะปลี่ยนชื่อ folder เราไปหมดเลย เหมือนมันจัดเรียงใหม่ แต่ไม่เป็นไร อิอิ

มีข้อสงสัย อีกนิดครับ

• เวลาเราปรับแต่งไฟล์เพลง เช่น album art มันจะฝังในไฟล์ตลอดไปไหมครับ ถ้าเอาไฟล์ไป add ที่เครืองอื่น
79
ฝังอยู่ตลลดครับ

อย่างเช่น ผมทำ Mix และใส่ชื่อเพลงไปใน iTunes>lyric เผื่อที่จะให้ เวลาเราฟังเพลงใน iPhone มันจะโชว์ Lyric ครับ หรือ ทำ Artwork มันก็จะโชวรูปใน iPhone ครับ มันจะติดอยู่ตลอดครับ และแถม Artwork ที่เราใส่รูปลงไป ก็จะเปลี่ยนเป็นรูปนั้นๆแทนรูปตัวโน๊ต ที่มาจากดังเดิมแต่ต้น

ใส่เครื่องไหนๆก็จะเป็นเช่นนั้นครับ จนกว่าเราจะไปลบมันออก แต่ถ้าไม่ได้เอาไปฟังใน iTunes อันนี้ผมไม่รู้จะเป็นแบบไหนนะ จะมีเปลี่ยนรุปรึงป่าวไม่รู้ครับ

56
ขอบคุณมากครับ เท่านี้ผมก็ใ้ช้

ขอบคุณมากครับ เท่านี้ผมก็ใ้ช้ itunes ได้ดั่งใจแล้วครับ อิอิ

bugbunny's picture
66
แล้วกดไงหลอครับ ไม่เข้าใจ เลย

แล้วกดไงหลอครับ ไม่เข้าใจ เลย คือผมอะเข้าใจนะว้า ติ๊ก ถูกออก ใช่ปะ พอเอาออกแล้วมันจะไม่มีไฟร์ ซ้อน ใช้ป่าว แต่ ไม่เข้าใจว่า พอ ผมลบไฟร์ที่ซ้อนออก จากItune แล้วนะ เพลงก็เปิดได้ปกติ แต่เวลา ลบ ไม่ว่าจะกด CMd+Del or Shift+Del or Opton +del ก็กดไม่ติดอะครับ ไม่มีขึ้นให้กด Move trash

ikok's picture
10285
ไม่ต้องกดอะไรควบครับ

กดเลือก delete ธรรมดาครับ แล้วจากนั้นเขาจะมีกล่องข้อความขึ้นมาถามต่อเองว่าเราจะเก็บเพลงเอาไว้ในเครื่องต่อหรือไม่ หลังจากที่ลบจาก itunes library แล้วครับ

bugbunny's picture
66
แต่ว่าเครื่องผมเนี้ยมัน กด

แต่ว่าเครื่องผมเนี้ยมัน กด Del ธรรมดา ก็ไม่ขึ้นไรเลย ไฟร์เพลงหายไปปเลยจาก Library แล้วไฟร์ จริงก็ไม่หายไปด้ยอะครับ

56
คือ คุณติ๊กถูกออก

คือ คุณติ๊กถูกออก มันจะไม่สร้างไฟล์สำรอง แต่คุณก็ต้องเปลี่ยน path ใหม่ ตามหน้า tab นั้นแหละ ให้อยู่

ตรงกับที่คุณเก็บเพลงไว้ครับ มันถึงจะลบออกได้ครับผม

ลองดู

MaG's picture
3
ของผมมีติ๊กถูกตรงเลือกเพลง

เปิดเพลงได้อย่างเดียว ลบไม่ได้ งง มาก

3
อยากลบเพลงมาก

ไม่รู้จะลบยังไง บางท่านบอกให้เอาติ๊กถูกหน้าเพลงออกแล้ว Sync ใหม่
ผมเอาติ๊กถูกออกจาหน้าเพลงยังไม่ได้เลย

3
เพลงที่ผมอยากลบมันไปโผล่ตรง Device อะคับ หลังจาก Sync แล้ว

มันไม่ได้อยุ่ใน Playlist เพราะถ้าอยุ่ใน Playlist ผมลบได้อยุ่แล้ว

nickoe's picture
4320
ไม่ใช่แล้วครับ

ติ๊กถูกเนี่ย เค้าเรียก selected item
ซึ่งเวลส sync หรือ shuffle มันจะมีให้เลือกว่าให้เอาแต่ selected รึเปล่า

ทีนี้ถ้าจะลบเพลงออกไปเนี่ย ให้เลือกที่เพลงนั้นแล้วคลิกขวา delete ครับ