อยากได้ภาษาไทยบน iPad

od2504's picture
1077
ได้ iPad 64GB จาก USA มาลองใช้ 1 เครื่อง สนใจอยากได้ภาษาไทย หากไม่รอ Apple Thailand Dealer ควรทำอย่างไรครับ

Anuj's picture
1
เข้ามารอฟังคำตอบครับ

เข้ามารอฟังคำตอบครับ กำลังฝากแฟนหิ้วเข้ามา

ikok's picture
10285
คงต้อง hack ครับ

ผมไม่แน่ใจเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกัน ถ้าไม่ hack คงต้องรอ ios สำหรับ ipad update น่ะครับ คาดว่าถ้ามีการ update แล้วเขาน่าจะเพิ่มภาษาไทยเข้ามาในเครื่องด้วยเลยเหมือนที่เป็นกับ iPhone ครับ

1077
ตอนนี้เขาก็สามารถแสดงภาษาไทยไ

ตอนนี้เขาก็สามารถแสดงภาษาไทยได้ (เพียงแต่ไม่มีแป้นพิมพ์ภาษาไทยเท่านั้น) และเห็นมีข้อความเชิญชวนให้ update หลังจากต่อเข้ากับ iTunes แต่ก็เป็นกังวลว่าจะทำให้การแสดงภาษาไทยที่มีอยู่เสียหายไปหรือไม่

ดังนั้น ในขณะที่ยังไม่ได้มีแป้นพิมพ์ภาษาไทย ผมสามารถ update ได้หรือไม่ (แต่หากมีแป้นถาษาไทยแล้วก็คงทำไม่ได้ เหมือน iPhones/ iPod) ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยครับ

minemind's picture
3876
http://itunes.apple.com/us/ap

1077
ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนี้

ขอบคุณมากครับ
ถ้าอย่างนี้ ผมควรจะ update iPad OS ให้เป็นปัจจุบันก่อน ดีกว่าไหมครับ

3876
แล้วแต่ครับอาจารย์

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ อาจารย์
ถ้าอาจารย์ไม่ได้คิดว่า จะ jailbreak เพื่อที่จะ add keyboard thai หรือ ลง app ที่ผ่านการ crack มาแล้ว ก็อย่าพึ่ง up เลยครับ

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการ jailbreak จะ up หรือ ไม่ up ก็ได้ครับ (firmware ที่ออกมาใหม่ เค้าจะแจ้งบอกรายละเอียดอยุ่แล้วครับว่า เค้าแก้ไขอะไรไปบ้าง)

1077
/ขอบคุณหนุ่ม minemind มากครับ

/ขอบคุณหนุ่ม minemind มากครับ ผมได้ install เรียบร้อยแล้ว (ข้อความนี้พิมพ์ด้วย app ดังกล่าว)
/อาจต้องสลับไปมากับ app ที่ต้องการบ้าง แต่ก็ยอมรับได้
/ส่วนเรื่อง jb นั้น คงไม่จำเป็น เพราะผมสนใจ OS update มากกว่า แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่า เมื่อ update แล้ว thai font ในระบบจะยังอยู่หรือเปล่า

3876
อันนี้ผมก็ไม่เคยสังเกตุเหมือน

อันนี้ผมก็ไม่เคยสังเกตุเหมือนกันครับ ปกติ firmware ตัวใหม่ออกมา ผม upgrade แล้วก็ restore ซ้ำไปอีกรอบเลยอะครับ

ถ้าหายก็คงต้อง sync เพื่อ install app ใหม่อีกรอบก็ได้มั้งครับ (แต่อาจจะเสียเวลามากหน่อย)

1077
แจ้งสรุปความคืบหน้า

/วันนี้ผมตัดสินใจ Update Firmware iPad แล้ว ปรกฏว่าเป็นปรกติทุกประการ ภาษาไทยที่เป็นกังวล ก็แสดงผลได้เป็นปกติ
/จากบทเรียนนี้ สอนผมว่า
1. apple ได้เตรียมภาษาไทยไว้ในระบบของเขาเรียบร้อยแล้ว และสังหรว่า THAI keyboard ก็น่าจะมีอยู่ในระบบด้วยแล้วเช่นกัน
2. เราเลือกใช้ THAI Keyboard app แยกต่างหากจากที่มีในระบบ ดีกว่าการ jb ให้ได้คีย์บอร์ด แล้ว update firmware ไม่ได้
3. คนที่หน้าตาและทรงผมดูดุดัน แต่ใจดีก็มีมากครับ ยิ้ม

3876
ขอบคุณสำหรับ update ครับ

ถ้า ipad เข้าไทยเมื่อไหร่ ก็คงจะมาพร้อมกับ thai keyboard อย่างเป็นทางการ ตอนนั้นเค้าคงมี firmware รุ่นใหม่ให้ update เพื่อให้เครื่องที่ซื้อก่อนหน้านี้มี function การทำงานเท่ากันครับ

Ben's picture
247
หลาน od2504 ครับ

ดีครับ รบกวนฝากคุณหลานศึกษาเรื่องลงโปรแกรมภาษาไทย ฯลฯ ของ iPad ไว้เผื่อลุงBenด้วยนะครับ

วันไหนเมื่อไหร่ลุงขี้เกียจรอ iPad จากเครื่องศูนย์ ลุงอาจจะฝากญาติโกโหติกาซื้อมาให้จากเมกามั่งคร้าบ
ขอบคุณอีกทีนะครับ

3876
อ่อ

ข้อ สาม นี่พี่ก๊อกใช่มั๊ยฮะ หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
#$%#&$

แอบเคือง

daydxb's picture
38
จะรอ iPad ที่มาพร้อมคีย์บอร์ดภาษาไทย

อยากได้เหมือนกันครับ แต่จะรอตัวที่ออกมาพร้อมกับคีย์บอร์ดภาษาไทยและถ้าเป็นไปได้มี eBook ที่เป็นภาษาไทยด้วยก็จะดีเนอะ

1077
eBook ภาษาไทย

eBook ภาษาไทย เริ่มมีให้โหลดหนาตาขึ้นแล้วครับ ปัจจุบันผมใช้วิธีแปลงเอกสารเป็น PDF file แล้วเก็บไว้เปิดอ่านใน iBook ก็สะดวกสบายไปอีกแบบครับ
ยุยงให้คุณปู่ซื้อวันนี้เลยครับ รับรองว่าหนุ่มพันปีอย่างคุณปู่ต้องชอบในความฉับไว หยิบจับใช้งานได้ดังใจจริงๆ เรียกว่า any time any where เลยครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียเวลารอบูตเครื่องน่ะครับ (แนะนำเอาแบบ 3G+WiFi นะครับ)

Ben's picture
247
อย่ายั่วปู่นะ หลานod2504

อยากกกก อยู่เหมือนกัน อยากกกก มาก มากกกกกด้วย
จะซื้อมาอ่าน e-book คร้าบหลานod2504

***แต่กลัวอย่างเดียว เกิดถูกหวย ไปเจอเครื่องมีปัญหา
แล้วใครในเมืองไทยจะ service ล่ะหลานรัก!!!

ปู่ของตัวไปหาหมอฟันก่อนนะคร้าบหลาน อย่าลืมดูคลิปปู่ข้างล่างด้วยนะหลาน ๕๕๕๕๕๕๕
http://www.youtube.com/watch?v=3rXIWEaOVyE&feature=player_embedded

rsakchai's picture
396
รออีกนิดนึงครับ

ได้ข่าวว่าภายในเดือนนี้ค่อนข้างแน่่ครับ......น่าจะสัปดาห์สุดท้ายของเดือนนี้วางขาย
และที่สำคัญตอนนี้ใน Applestore Thailand มี accessories วางขายแล้ว

1077
ผมนิสัยไม่ค่อยดี

ผมนิสัยไม่ค่อยดี ใจร้อนน่ะครับ กอรปกับความเชื่อส่วนตัวของผมที่ว่า ...
๑. เทคโนโลยีปรับไปทุกวัน แม้ไม่สามารถล้ำทันได้ แต่ผมไม่ต้องการช้ามากที่จะเรียนรู้
๒. Apple เป็นผลิตภัณฑ์ที่ผมวางใจในคุณภาพ และกระบวนการผลิตแบบ zero Defect ทำให้มั่นใจมากขึ้น
๓. ช่างไทยเก่งทุกเรื่อง
แต่วันนี้ผมก็ยังใช้ iPhone Classic 8GB อยู่ และไม่เคยคิดเปลี่ยนนะครับคุณปู่ เพระผมตระหนักว่า Core Value ของมันคือโทรศัพท์

กลับมาฟันดีแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะครับ (เป็นห่วงส่วนอื่นๆ ครับ)