รบกวนข้อวิธีตั้งค่าให้ Macbook Pro แสดงผลทางทีวี อย่างเดียวหน่อยครับ

getto1013's picture
16
คือผมใช้ Macbook Pro 15'' ต่อออกทีวี LED โดย HDMI อยากทราบว่ามีวิธีตั้งค่าให้ Mac แสดงผลเฉพาะทางหน้าจอทีวียังไงครับ พอดีเห็นในวินโดวทำได้ แต่ ไม่ทราบวิธีทำ ใน Mac Os ครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ
แต่ปกติผมจะ set เป็น mirror แล้วก็ปิดหน้าจอของ
mbp ไป เท่านั้นเองครับ

ต่อจอนอกแล้วมันจะอยู่ที่ system preferences > display ครับ

ikok's picture
10285
วิธีที่ผมใช้อยู่นะครับ

เปิดสองจอ หลังจากต่อแล้ว เลือกปิด mirror ไปครับ เพราะเขาจะใช้ความละเอียดเท่า ๆ กับหน้าจอ mbp ที่เรามี ทำให้บางครั้งหน้าจอ external display แสดงผลแปลก ๆ ครับ

พอเลือกให้เขาแสดงผลไม่เป็น mirror แล้ว ก็ย้ายเมนูบาร์ด้านบนมาไว้บนหน้าจอที่ต่อเพิ่มอยู่ขณะนั้น ทำได้ด้วยการไปที่ display หัวข้อ arrangement แล้วดูตรงด้านล่าง ที่เขาจะแสดงผลจอฟ้า ๆ สองอันเอาไว้คู่กัน แล้วจะแถบขาว ๆ เล็ก ๆ แสดงถึงเมนูบาร์ด้านบนอยู่ด้วย

โดยปรกติแล้วเมนูบาร์จะอยู่ที่หน้าจอของเครื่อง macbook, macbook pro ในแรกเริ่ม แต่เราสามารถลากเมนูบาร์ที่ว่านี้ออกมาอยู่ที่หน้าจอด้านนอกได้ ซึ่งทำให้จอนอกที่เราต่อยู่ เป็นจอหลักในการทำงานได้ครับ

จากนั้นที่ต้องทำคือ หลังจากเปิดเครื่องทุกอย่างเข้าที่แล้ว ก็หรี่/ดับหน้าจอของ mbp เราไป แค่นั้นเองครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ทำแบบนั้นได้ด้วย

เพิ่งจะรู้ว่า Menu Bar ข้างบนขยับได้ด้วย

10285
ย้าย dock ก็ได้นะครับ

เอา dock ไปไว้คนละจอกับ menu bar ก็ได้ ยิ้ม

4320
แล้ว

ย้าย dock ทำไงอ่ะครับ

10285
วิธีย้าย dock นะครับ

ในหน้า system preference นะนิก ที่จะมีจอฟ้า ๆ อยู่ติดกันสองอันใช่ไหม
ให้ลองย้ายจอจากที่วางไว้คู่กันมาเป็นอันนึงอยู่บนอันนึงอยู่ล่างแทนครับ

จริง ๆ วิธีนี้เอาไว้สำหรับการแสดงผลสองจอแบบแนวตั้งน่ะ รู้สึกว่าตัว dock จะแสดงผลกับจอที่อยู่ด้านล่างนะ

4320
ออ

ขอบคุณมากครับ
แต่จนแล้วจนรอด
ยังตัดสินใจกับจอนอกไม่ได้เลยครับ
ฮ่าๆๆๆ

16
โอ้ว ได้แล้วครับ

โอ้ว ได้แล้วครับ ขอบคุณมากน่ะครับ มีความสุข

panupang_lee's picture
12
ถามว่าต่อ hdmi มีเสียงไมคับ

มีไมพอดีอยากซื้อ miniport hdmi เหมือนกัน

gigaray's picture
35
ตอนนี้หายากเหมือนกัน

ตอนนี้หายากเหมือนกัน ผมไปซื้อที่ unlimited Mac ครับ ราคาจำไม่ได้ละ เสียงออก ส่ง digital ได้ dolby digital, dolby digital plus, DTS พวก DTS-HD กะ Dolby TruHD ไม่ไป
MacBook ต้อง mid 2010 + MD to HDMI adaptor support นะครับ
ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านนะครับ แต่ถ้าเจ้าของร้านผ่านมารบกวนขอ % ด้วยครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน เงินเงินเงิน เงินเงินเงิน

16
มีครับแต่ต้องลองเซิสหาในเน๊ตด

มีครับแต่ต้องลองเซิสหาในเน๊ตดูน่ะ บางรุ่นก็ไม่มีเสียงอ่ะครับ ที่ผมซื้อมานี่มันดันไม่มียี่ห้อด้วยสิครับ = =
เลยไม่รู้จะบอกว่ายี่ห้อไรซื้อทางเน๊ตแต่พอดีร้านเค้าอยู่ใกล้บ้านเลยแวะไปเทสว่าเสียงออกไหม แล้วเขาบอกว่ามีแค่สองเว้นเลยซื้อมาให้พี่ชายอีกเส้นน่ะครับ

gigaray's picture
35
วิธีแปลงร่าง MBP เป็น Mac

วิธีแปลงร่าง MBP เป็น Mac mini
1. ต่อ monitor ต่อ external mouse & keyboard
2. เสียบสาย power (ต้องเสียบครับไม่งั้นปลุกไม่ตื่น)
3. พับหน้าจอ MBP to sleep mode
4. กด keyboard external ปลุกมันขึ้นมา ทีนี้มันก็จะเปิดแต่ external monitor แล้ว menu กับ dock ก็มาด้วย
เพิ่งลองหาข้อมูลเมื่อวานเอง อยู่ใน apple help ในเครื่องละครับ ทำ keynote จอ 13 เล็กไปหน่อย ต้องเลื่อนขึ้นๆลงๆซ้ายขวาๆ.... เลยต่อจอนอก menu ดันอยู่อีกจอนึง
ถ้าเข้ามาดูในนี้รู้ว่าย้าย menu แบบพี่ kok ได้ก็ไม่เสียเวลา search ละ

minemind's picture
3876
มันร้อนอะดิ

ถ้าจำไม่ผิด เครื่องจะร้อนมากเลยนะครับ ตอนเปิดฝาพับขึ้นมา หน้าจอร้อนมากๆ เลย

ปกติ ผมทำอย่างที่พี่ก๊อกบอกนะ
- เปิด mirror display แล้วก็ หรี่ไฟให้หน้าจอดำไปแทน

16
โอ้วได้อีกวิธีแล้วครับ

โอ้วได้อีกวิธีแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

troby77's picture
7
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ

อาย
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าถ้าเราเลิกใช้งานแล้วเราต้อง disconnect หรือว่าทำอะไรกับจอที่เราต่อเพิ่มไหมครับ นอกจากจะดึงสายออกเลยจะทำให้มีผลเสียกับตัวเครื่องหรือจอไหมครับ
ขอบคุณครับ

troby77's picture
7
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ

อาย
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าถ้าเราเลิกใช้งานแล้วเราต้อง disconnect หรือว่าทำอะไรกับจอที่เราต่อเพิ่มไหมครับ นอกจากจะดึงสายออกเลยจะทำให้มีผลเสียกับตัวเครื่องหรือจอไหมครับ
ขอบคุณครับ