Trackpad ใน MB มีปัญหาค่ะ

Pors's picture
3
คือ trackpad เรามีปัญหาตอนลาก กับ ไฮไลท์ไม่ได้คะ ลองใช้กับเม้าท์ก็ทำได้ แต่เราไม่ถนัดใช้เม้าท์อ่าคะ

ปกติมันเลื่อนได้ คลิกได้ แต่พอเวลาเราจะลากไฟล์ไปลง folder / trash ไม่ได้

แล้วเวลาไฮไลท์ข้อความด้วย นี่เราต้องกดดับเบิ้ลให้มันขึ้นมาเองถึงจะ copy ได้ ซึ่งแต่ก่อนใช้นิ้วเดียวก็ลากได้ลื่นปื๊ด

อยากทราบว่ามีวิธีแก้มั๊ย ลองเข้าไปดูใน system prefer. มันก็เหมือนไม่มีอะไรผิดปกติ เศร้า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม

rugbyman35's picture
16
แบตบวมรึเปล่าครับ

จากกระทู้มาม่าของผม MB ผมเกิดอาการแบตบวม

http://www.macmuemai.com/forum/topic/3719

เนื่องจากตำแหน่งของแบต อยู่ตรงกับ Trackpad พอดี

มันจะมีอาการ กดไม่ค่อยได้บ้างเหมือนกันนะครับ

แรกๆ ฝาปิดแบตมันยังไม่ เผยอ ออกมา เลยดูไม่ค่อยออกครับ

ต่อมาซักพักบวมเป่งออกมาเลย คราวนี้ใช้ Trackpad จะเอ๋อมากครับ

เวลาวางกับพื้นเรียบๆจะต้องหาอะไรมารองมุมเครื่องไว้ ไม่ให้ฝาปิดแบตถูกทับ

แล้วขึ้นไปค้ำ Trackpad ครับ ไม่งั้น Trackpad จะเสียชีวิตตามไปด้วย

ลองสังเกตดูนะครับ

ป.ล. MB ผมอายุสองปี แบตบวมครับ

sattrawut's picture
16
ขอบคุณมากครับ

จุดใต้ตำตอมากๆ
ใจผมแป้วอยู่เป็นชั่วโมง ตายล่ะหว่า เล็งแล้วเล็งอีกว่ามันจมลงไปกี่เซนต์ ห่างจากมุมอื่นกี่เซนต์ แทบจะเอาเวอร์เนียมาวัดเลยครับ

เลยลองหาคำตอบใน google ดู มาโผล่ที่นี่ ถึงบางอ้อเลย ขอบคุณมากๆนะค้าบ ^ ^

ปล. กระทู้เก่าฮามากกกก

3
:)

ขอบคุณ k.rugbyman35 มากๆคะ ไปอ่านตามลิงค์มาแล้ว แอบฮา

ของเราจะอายุครบปีตอนสิ้นเดือนธันวาคะ ตอนนี้น้องอายุยังน้อย คาดว่ามันไม่น่าจะบวมนะ ๕๕๕

ตะกี๊ลองแงะhardshell ส่องดูตูดน้องก็เรียบเนียนดีคะ

สงสัยมีแววต้องพาไปคลีนิคสะแล้ว -..-

miami's picture
19
ผมเพิ่งเ็ป็นอาการนี้เลยเปิดกร

ผมเพิ่งเ็ป็นอาการนี้เลยเปิดกระทู้ดู
ใช่เลยครับ อ่านแล้วรุ้เลย แบตผมบวมแล้ว trackpad ก้ใช้ไม่ได้ ถ้าเอาไปซ่อมจะเสียเท่าไหร่ครับ??
เพราะเหมือน trackpad มันจมไปแล้วครับ แต่พี่ที่ iStu บอกว่า แบตบวม ไม่มีปันหาอ่ะครับ - -"

minemind's picture
3876
ส่วนใหญ่ถ้าใช้งานไปเกือบๆปี

ส่วนใหญ่ถ้าใช้งานไปเกือบๆปี ตัวที่จะเสียก่อนคือ trackpad ฮะ ผมก็พึ่งไปเคลมมาเพราะมันกดไม่ได้เลย tap ได้อย่างเดียว (ทั้งๆที่ปกติก็ไม่ค่อยได้กดนะ) เค้าก็เปลี่ยนตัว trackpad ให้ใหม่ฮะ

flukesamed's picture
73
MBP 15" Late2008 ของผมก็แบตบวมครับ

T T เศร้าเลยครับ เพิ่งกลับจากถ่ายงานแต่งที่ กทม ครบสัปดาห์พอดี trackpad ใช้ไม่ได้ แบตบวมเช่นกันอ่ะครับ
ผมก็ว่าแล้วว่าฝาหลังปิดไม่สนิทมาพักนึงแล้ว แต่ไม่ได้เอะใจอะไรอ่ะครับ .. จนอาการ trackpad รวนเมื่อเช้า ที่แท้ก็แบตบวมนี่เอง T T

INNOVATION's picture
343
ของผม Last 2008 เหมือนกัน

ของผม Last 2008 เหมือนกัน ยังไม่แน่ใจว่า บวม ไหมมม สู้ ๆ

3
เคสเราไปซ่อมมาแล้วค่ะ เดี๋ยวจ

เคสเราไปซ่อมมาแล้วค่ะ

เดี๋ยวจะพิมพ์ตรงหมายเหตุการซ่อมให้ดู

reset pram ans smc ไม่หาย (อันนี้อ่านแล้วงง ฮ่าๆ) คงเป็นศัพท์เทคนิค
ปุ่มใต้ trackpad ยุบปรับสกรูไม่หาย
boot external h.d ก็ไม่หาย

แบตเครื่องเราไม่บวม (late 2009) เอาไปให้ mac center เชคมาเขาก็โทรมาบอกว่าต้องเปลี่ยน trackpad ค่ะ