เพื่อนๆ มีปัญหา เรื่องการ ไรท์ แผ่น DVD มั้ยครับ ??

nutta's picture
8
คือผมเพิ่งซื้อ แม็คมาได้ เดือนกว่า แต่ก็มีปัญหาว่า ไรท์ แผ่น ซีดี ดีวีดี ไม่ได้ จนต้องเอาเข้าศุนย์ พอเข้าเสร็จ ก็ลองไรท์ดูแล้วได้ แต่พอมา ไรท์ตอนนี้กลับไม่ได้อีกแล้ว มีใครมีปัญหาแบบนี้รึเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ ขนาดใช้ toast แล้วนะ
ปล. แผ่น DVD ของ Princo เป็น DVD-R 16X

nickoe's picture
4320
ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูครับ

ผมใช้ verbatim ไม่เคยเจอปัญหา write ไม่ได้เลยครับ
ของ HP ก็ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

princo เจอบ้างไม่เจอบ้าง วัดดวงแล้วแต่ lot ครับ

Jpung's picture
59
Princo ไม่เคยเจอปัญหาครับ

Princo ไม่เคยเจอปัญหาครับ ไรท์ได้แทบ 100% ครับ เจอปัญหาแต่ ไรท์แบบ DL อะ...มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่เจอปัญหา ครับ แจอแค่ มันช้ากว่า วินโดวส์2-3เท่า เท่านั้นเอง... ไม่รู้ว่า คนอื่นเป็นรึเปล่า?...........?ถ้ามัน เคยได้ แล้ว วันนึงมันไม่ได้.....ก็ น่าจะ เสีย ไม่ก็ OSเป็นอะไร?? ผมเคนเป็น คีย์บอกร์ด พิมพ์ไม่ได้ 1 แถว อยู่บ้านพิมพ์ไม่ได้ ถึงหน้าร้านพิมพ์ได้...ให้เขาเทส 2วัน พิมพ์ได้ เอากลับมา พิมพ์ได้2วันเน่า เอาไปถึงหน้าร้าน พิมพ์ได้(คิดในใจ แน่จริง เสียไปเลยทั้งแผงดีกว่า)..เครม จนมันหมดประกันอ่าครับ..ตอนนี้มันก็ยังมิหาย..ทำใจ ต่อkey นอกช่างห...แม.ง ก็ไม่ได้บอกว่าให้ ช่างมัน นะครับ...เอาไปให้เขาเช้ค ก็ทำใจนิดนึง อาการ เป็นๆหายๆ..ก็เหมือนขี้กากครับ (ยิ่งเกายิ่งลาม)ให้เขาเช็คให้ละเอียดแล้วกันครับ เอาให้หายก่อนหมดประกันนะ โย้ว อืมมมม

nickoe's picture
4320
ทำไม

ท่านอื่นๆใช้ princo ไม่มีปัญหาเลยล่ะนี่
แอบน้อยใจ princo

pippo's picture
2469
ของผม

ใช้ Toast Titanium กับแผ่น Princo ก็ไม่เคยพบปัญหานะครับ 100% ยังไม่เคยเจอเสีย

แต่รู้มาว่ามันมี Princo ของที่ผลิตจากจีนแดง กับที่ผลิตจากไต้หวัน ต้องเลือกให้ดีครับ (อันนี้ร้านเค้าแนะนำให้ผมสังเกตดู)

สำหรับ จขกท. ผมว่าการใช้ Toast ซึ่งมีรายละเอียดการ set ค่าต่างๆ ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ

• วิธีตรวจสอบว่า drive เสียหรือไม่ลองหา DVD External มาลองต่อ และ write ด้วย Toast ด้วยไฟล์เดียวกัน ถ้า error เหมือนกันจะได้ตัดประเด็น drive เสียออกไป
  • วิธีตรวจสอบว่าการ set ค่าไม่ถูกต้อง หรือ ไฟล์เสียหรือไม่ให้ใช้คำสั่ง Save As Disc Image ถ้าได้แสดงว่าไฟล์ไม่เสีย set ค่าไม่ผิด
  • วิธีป้องกันการสูญเสีย ให้ลอง write ด้วยการติ๊กตรง Use Simulation Mode ก่อน ถ้า write ผ่านค่อยปลดติ๊กออกแล้ว write จริงอีกที (เสียเวลานิดนึง)

ป.ล.ผมแนะนำให้ติ๊กตรง Enable Buffer Underrun Prevention ไว้ตลอด ตรงนี้ผมเข้าใจว่าเป็นการป้องกันการ error ที่เกิดจากการรับ-ส่ง ถ่ายโอนข้อมูลในขณะ write ลงแผ่น ซึ่งไม่สัมพันธ์กันน่ะครับ

jayutcc's picture
16
Buffer Underrun น่าจะมีส่วน

ตอนผมใช้ PC โปรแกรม Nero จะมีฟังก์ชั่นนี้ครับ แล้วไรท์ไม่เคยเสีย

พอไปใช้อีกโปรแกรมนึง จะเจ๊งกลางทางเสมอครับ