ลูกศรเลื่อนและคลิ๊กไปเองโดยที่ไม่ได้แตะอะไรกับ trackpad เลย

Popcornii's picture
17
อาการเป็นตามวิดิโอคะ

http://www.youtube.com/watch?v=tYUry1sRJ9k

ไม่สามารถควบคุมลูกศรได้เลย เวลาใช้ๆอยู่ก็เปนขึ้นมาเองเลยคะ เลยแก้ด้วยการต่อเม้าส์เข้าไปแล้วใช้เม้าส์แทน แต่ว่าก็ไม่หาย เปิดปิด รีสตาทสามสี่ทีก็ไม่หาย ต้องปล่อยให้มันคลิ๊กไปเองนานมากมาก ถึงอยู่ดีๆก็หายไปเอง เปนแบบนี้บ่อยมาก ไคพอมีทางแก้หรือรุสาเหตุ ช่วยด้วยค่ะ T^T

sajiro's picture
1179
อันนี้ทอปไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ

น่ากลัวๆ เหมือนโดนผีหลอกเลย

รอพี่ๆมาตอบดีกว่าครับ

nickoe's picture
4320
อืม

คิดว่าพอกดครั้งแรกไม่ติดแล้วกดรัวๆรึเปล่าครับ
บางทีมันค้างใน system ก็เลยต้องปล่อยให้มันคลิกจนหยุด

ผมคิดว่า น่าจะมีอะไรสักอย่างถ่วงการทำงานของ system อยู่
คงไม่น่าจะถึงกับ hardware พัง น่าจะลอง repair disk หรือลง system ใหม่ครับ

17
เอ่ออ แล้วว

จะลองรีแพดิส ทำยังไงอ้ะคะ ไม่เคยลองทำเลยคะ

17
ไม่ได้คลิ๊กครั้งแรกแล้วติดแล้วกดรัวนะคะ

คือมัน อยู่ดีๆก็เลื่อนไปเองเลย ไม่ได้คลิ๊กอะไรรัวเลยอะคะ

17
เม้าเปนเมจิกเม้านะคะ

มันต่อผ่านบลูทูธ จะโอเคมั้ยคะ ไม่มีแบบต่อสายนะคะ

17
disk utility

appears to be OK na kha

4320
อืม

ถ้างั้น ผมว่าคงต้องส่งไปเช็คแล้วล่ะครับ
อาจจะมีอะไรผิดปกตินิดหน่อย

4320
อ้อ

เคยเห็นกรณีที่ถ่านอ่อนแล้ว magic mouse เด้งไปเองหลายครั้งเหมือนกันครับ
ผมพึ่งเปลี่ยนถ่านใหม่ หายนะ ไม่ทราบจะเกี่ยวกันมั๊ย
แนะนำหาถ่าน alkaline ดีๆมาลองนะครับ