ถามเรื่องชาร์จระหว่างใช้งานครับ

p wu's picture
4
ตอนที่ใช้งานอยู่ ถึงแม้ว่าแบตจะเต็ม100แล้ว แต่เราไม่อยากให้มันลดตอนที่ใช้ ถ้าเราชาร์จต่อไปจะมีผลเสียอะไรป่าวครับ หรือพอมันเต็มแล้วเราควรถอดออกแล้วพอจะหมดค่อยชาร์จใหม่ อันไหนส่งผลดีต่อแบตเตอรี่มากกว่ากัน คือปกติผมก้เปิดใช้งานติดต่อกันหลายชั่วโมงแล้วก้เสียบสายชาร์จไปด้วยอ่ะครับ มันก้เเต็มร้อยตลอด เหมือนอัตราชาร์จจะเร็วกว่าอัตราที่เสียแบตไปจากการใช้ //ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ที่แนะนำได้ตอนนี้คือ

ถ้า application ไม่ได้ต้องการ CPU มากนัก ให้เอาออกเมื่อชาร์จเต็มแล้วครับ

แต่ถ้า application ที่ใช้งานอยู่ต้องการกำลังเครื่องหรือ CPU ในการทำงาน ก็เสียบต่อเอาไว้จนจบกระบวนการทำงานแล้วค่อยเอาออกครับ

การชาร์จค้างเอาไว้หลังจากที่ชาร์จเต็มแล้ว ชั่วครั้งชั่วคราวไม่เป็นไร แต่ทำบ่อย ๆ ไม่ดีครับ