เข้าโปรแกรมแล้วมันขึ้นว่า quit unexpectedly (ช่วยทีครับ)

parinya30's picture
4
ทำไงดีครับ เพราะต้องใช้ทำงาน thesis ด้วย

พอเข้าโปรแกรม after effects cs5 กับ premiere pro cs5 แล้วมันก็จะขึ้น quit unexpectedly

ใครพอทราบช่วยทีนะครับ

ใช้เครื่อง iMac 3.06 GHz Intel Core 2 Duo Version 10.6.4

AttachmentSize
Screen_shot_2553-09-07_at_10.15.16.png59.25 KB
Screen_shot_2553-09-07_at_10.16.17.png57.32 KB
minemind's picture
3876
ลองเองนะ

ผมไม่ทราบว่า ผมแก้ปัญหาถูกวิธีมั้ยนะครับ บอกตรงๆว่าผมก็เดา และ มั่ว

ผมใช้โปรแกรม Onyx นะครับ แล้วเลือกที่ Automation -> Execute Maintenance Scripts จากนั้นกด Execute ด้านล่าง พอเสร็จแล้วให้ restart ครับ

ปล. พี่ๆเคยแนะนำว่า หากไม่มีความรู้ หรือไม่มีความจำเป็น อย่าใช้ Onyx เลยครับ เพราะอาจจะทำให้เครื่องเกิดความผิดปกติจากการใช้งานโปรแกรม

pippo's picture
2469
CS5 อาการนี้

รวมถึงโปรแกรม Illustrator / InDesign ก็จะ quit unexpectedly ด้วยใช่ไม๊ครับ

แต่สามารถเปิด Photoshop กับ Premiere Pro ได้ ถ้าเป็นแบบนี้มีวิธีแก้ง่ายๆ ครับ

ผมตอบไว้ในกระทู้นี้ : http://www.macmuemai.com/forum/topic/3557 (reply #3)

minemind's picture
3876
ขอบคุณพี่ pippo ฮะ

ขอบคุณพี่ pippo ฮะ

4
พี่ครับ

พี่ครับ ผมทำทั้งสองแบบแล้วก็ยังเป็นอยู่เลยอ่ะครับ มันเปิดไม่ได้อยู่แค่สองโปรแกรมเองอ่ะครับ

pippo's picture
2469
ถามครับ

เป็นแผ่นกุ๊กกู๋ รึเปล่าครับ มีโอกาสที่ลงโปรแกรมไปแล้วไม่เต็มก็เป็นได้ครับ

แนะนำให้ใช้แผ่นของเค้า Uninstall และติ๊กลบพวก Preferences File ของโปรแกรมออกไปด้วยแล้วลงใหม่ดูครับ

4
ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ

ก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ไปถามที่ร้านมา เขาบอกให้ ฟอต์แมต เครื่องใหม่ น้ำตาจะไหล

nickoe's picture
4320
ผมคิดว่า

format ไปก็อาจจะช่วยไม่ได้นะ
แผ่นพวกนี้มีวิธีลงของมันอยู่
ลองหาๆดูในปกหรือในแผ่นนั่นแหละครับ

ป.ล.จำเป็นต้องใช้สองตัวนี้เหรอครับ

4
คือก่อนหน้านี้ ใช้ได้นะครับ

คือก่อนหน้านี้ ใช้ได้นะครับ มันพึ่งมาเปืนเมื่อช่วงกลางเดือนที่แล้วอ่ะครับ โปรแกรม After Effects นี้ผมต้องใช้ทำงาน thesis อ่ะครับ

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็นแบบนี้

เมื่อก่อนใช้ได้ ตอนนี้ใช้ไม่ได้
ส่วนใหญ่แล้วจะมีสาเหตุมาจากเผลอ update โดยไม่ตั้งใจครับ
กรณีนี้ format แล้วลงใหม่น่าจะหาย

ผมจำได้ว่าเมื่อช่วงออกมาใหม่ๆพวกแผ่นกุ๊กกู๋ลงแล้วก็เป็นแบบนี้
เพราะมีการส่งข้อมููลไปที่ adobe ตลอด ไม่รู้ทุกวันนี้เป็นไงไม่ได้ตาม

ปกติแล้วเรื่องแผ่นเถื่อนที่นี่จะปล่อยตัวใครตัวมัน แต่เห็นว่าช่วงนี้
ช่วง thesis เกรงจะทำงานไม่ทัน

เรียนจบแล้วทำงานถ้ามีโอกาสใช้ลิขสิทธิ์ก็ใช้นะครับ

4
ครับ

ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดครับ