คุณลุงขอฝากตัวด้วยครับ

Ben's picture
247
สมาชิกใหม่ครับชื่อ Ben ครับ รุ่นลุงแล้วมั้งครับ อายุจะห้าสิบแล้วครับ
เพิ่งถอย MacBook มาเมื่อวานซิงๆ

ไม่รู้เรื่อง Mac เลยครับ มือใหม่มาก
อยากจะลองอะไรใหม่ๆ + รุ่นน้องชวนมาลองใช้ Mac ด้วยเลยตัดสินใจซื้อครับ
ใช้แต่ PC ทำงานและบันเทิงมาตลอด ไม่เคยใช้อะไรที่เป็นของ Apple เลยครับ ยกเว้น iPOD

ขอฝากเนื้อฝากตัวกับหลานๆด้วยนะครับ
หากถามอะไรเซ่อๆซ่าๆ ก็โปรดอย่ารำคาญเลยนะครับ

rsakchai's picture
396
ยินดีต้อนรับครับ

มีปัญหาอะไรโพสถามได้เลยครับ....ที่นี่อบอุ่น....หรือถ้าอยากคุยกับเพื่อนในเวปนี้ ก็ลองใช้ iChat ดูครับ แล้วจะติดอกติดใจ เดี๋ยวก็มีพนักงานต้อนรับสาวๆออกมาต้อนรับครับ
อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน
สมาชิกที่เล่น iChat และวิธีการสมัครเพื่อเล่น iChat หาดูได้ที่กระทู้นี้ครับ
http://www.macmuemai.com/forum/topic/2700

nickoe's picture
4320

ใช้ mac ให้สนุกนะครับ

ikok's picture
10285

ยินดีต้อนรับคุณลุงนะครับ มีความสุข มีอะไรสงสัยก็ถามมาได้เรื่อย ๆ นะครับ คำถามจะง่ายยากแค่ไหนก็ได้ครับ ถามมาเลยไม่ต้องเกรงใจนะครับ

minemind's picture
3876
_/l\_ คารวะ ผู้อาวุโสฮะ

แจ่ม

247
ต้องขอขอบคุณบรรดาคุณหลานๆ

ต้องขอขอบคุณบรรดาคุณหลานๆ hi-tech ทั้งหลายด้วยนะครับ

เย็นนี้ว่างกะว่าจะไปหาซื้อหนังสือมาอ่านซะหน่อยครับ
มีเล่มไหนแนะนำวิธีการใช้งาน MacBook 13.3-inch อ่านง่าย เข้าใจง่ายๆ บ้างครับ

4320
ยังไม่ต้องซื้อหรอกครับ

ที่หน้า mac 101 หรือหน้า how-tos มีวิธีใช้เบื้องต้นอยู่แล้วครับ
ลองอ่านดูก่อนครับ ไม่เข้าใจค่อยไปหามาอ่านเพิ่มเติมครับ

247
ขอบคุณคุณหลาน Nickoe

ขอบคุณคุณหลาน Nickoe มากครับที่กรุณาแนะนำ mac 101 หรือหน้า how-tos
เผอิญลุงชอบอ่านเป็นหนังสือมากกว่าครับ
ว่างเมื่อไหร่ก็เปิดอ่าน หาความรู้ได้ทันที ไม่ต้องมานั่งเปิดคอมพ์ครับ
อ่านจากคอมพ์มากๆแล้วปวดตา ไม่ค่อยน่าอ่านเท่าอ่านจากหนังสือครับ

วันนี้ไปทานข้าวเที่ยงที่ Fortune Town รัชดาฯ มาครับ
ก็เลยแวะซื้อหนังสือที่ร้านเกี่ยวกับ IT
ได้ หนังสือ MACBOOK เขียนโดยคุณพันจันทร์ มา ๑ เล่มครับ
อ่านคร่าวๆแล้วก็ OK นะครับสำหรับมือใหม่หน้าไม่ใสแบบลุงที่เพิ่งลองเปลี่ยนจาก PC มาลองใช้ Mac ครับ

macbook.jpg ThankYou00.jpeg
pippo's picture
2469
อ่ะ...

ยังหนุ่มฟ้อซะขนาดนั้น เอาแค่เรียกคุณพี่ก็พอแล้วครับ น้องๆ แถวๆ นี้แอ๊บทำเด็กกันใหญ่ เหอะๆ

Mixmerize's picture
1480
555+

ถูกใจ

ป.ล. ยินดีต้อนรับครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
ยินดีต้อนรับจ้าาา

อายุ ห้าสิบ แต่ยังดูไม่หนุ่มๆ เลยนะค่ะ เนี้ยย ชมจิงๆ

อย่าไปเชื่อหลานปลอมๆแถวนี้ค่ะ แถวนี้อายุ อานามรวมกันก้อ... โข อยู่ 5555

แต่เอ็ม หลานชัวร์ๆๆ เขิน

247
อ้างอิงคุณหลานNu-eMMa

อ้างอิงคุณหลานNu-eMMa ที่กล่าวว่า "อายุ ห้าสิบ แต่ยังดูไม่หนุ่มๆ เลยนะค่ะ เนี้ยย ชมจิงๆ"

งง งง ๆๆๆๆ "อายุห้าสิบ แต่ยังดูไม่หนุ่ม" ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

1837
555

มันเป่นมุข ค่ะ แบร่..

4320
น่ะ

พิมพ์ผิดก็บอกมาเหอะ
หัวเราะร่วน

1837
น้านิก

รู้ทัน หลานอีกละ หมดกัน 2

minemind's picture
3876
ตอนแรกว่าจะเข้ามาช่วยตบมุขให้

แต่เปลี่ยนใจ ปล่อยให้น้องเอ็มตกม้าตายดีกว่า หัวเราะร่วน

1837
อ่า....

แป่ววว โดนรุม ใจร้ายยยย แอบเคือง

rsakchai's picture
396
อย่างเอ็มเค้าเรียกว่า

หน้าตาเซ่อๆ....ไม่น่าโง่เลย
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

sajiro's picture
1179
มาฝากตัวด้วยคนครับ อายุรุ่นเดียวกับพ่อทอปเลยครับ

ปกติไม่ค่อยเห็นคนรุ่นพ่อทอปมาเล่นคอมสักเท่าไร มีความสุข

247
คนมีอายุแล้ว

^
^
^
^
คนมีอายุแล้ว จำเป็นต้องหาอะไรใหม่ๆทำบ้างเพื่อเป็นการออกกำลังสมอง
ป้องกันการเป็นโรคสมองเสื่อมอัลไซเมอร์ครับ

sajiro's picture
1179
อ่าครับ

มีความสุข

cyberriver's picture
48
ยินดีที่ได้รูู้้จักครับ

ขอให้มีความสุขกับการใข้ mac นะครับ

od2504's picture
1077
ยินดีทีี่รู้จักครับ ผมว่าท่าน

ยินดีทีี่รู้จักครับ
ผมว่าท่านน่าจะใช้ภาพที่แนบมากับโพสแรก ให้เป็น avatar ของท่านเองนะครับ ลูกหลานจะได้เห็นและจำหน้าท่านได้ตราบนานเท่านาน

chinboy007's picture
25
ผมก็ใหม่เหมือนกันคับ

เพิ่งสมัครสมาชิกเว็บนี้เมื่อคืนเอง ได้ MBP 13 เหมือนของคุณลุงมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง
อยากจะบอกว่าบ้านสวยนะคับคุณลุง

alex977's picture
23
สวัสดีครับพี่Ben

สวัสดีครับพี่Ben พี่จะห้าสิบผมก็คงตามพี่อยู่ไม่ห่างหลอกครับ กระทู้พี่ดูอบอุ่นดีนะครับ ผมพึ่งสมัครมาใช้งานได้2วัน แต่ผมใช้macมานานแล้วหละครับ ผมมีน้องที่เค้าจบดีไซน์มาจากอเมกา เค้าใช้macอยู่พอดีเค้าซื้อคอมใหม่เลยยกของเก่าให้ผม MacBookPro G4 บอดี้อลูมิเนียม หน้าไม่ต่างจากที่มีขายในปัจจุบันหลอกครับ ผิดกันตรงที่ของผมไม่มีกล้อง นอกนั้นเหมือนหมด เก๊าเก่ามีรอยโดนเหยียบอีกต่างหาก แต่ก็ไม่เคยเสียเลยนะครับ ของเค้าดีจริงๆทนมือทนเท้าเป็นที่สุด เป็นคอมเครืองแรงที่ใช้แบบไม่ต้องโอ๋มาก ง่ายๆสบายๆ เปิดเครื่องไว้ลืมปิดพี่g4ของผมก็หลับเอง มาปลุกซักหน่อยก็ใช้งานต่อได้ ไม่งอแง เลิศซะเกินบรรยาย หุหุ

Ble's picture
4
ผมก็เพิ่งมีเครื่องมือหนึ่ง

ผมก็เพิ่งมีเครื่องมือหนึ่งครับฝากตัวด้วยนะครับ ปรกติใช้ eMac 1.42 ซื้อมือสองต่อเพื่อนมา แต่คราวนี้ได้ MacBookPro 13" มาอ่ะครับ