ปุ่ม จ๋า เธออยู่ไหน?

Ben's picture
247
เช้านี้ตื่นเช้ามาก เคลียร์งานหมดไปแล้ว

ว่างๆ อยากให้บอร์ดวิ่ง เลยหาเรื่องหาราวมาถามไปเรื่อยเปื่อยครับ
ลุงไปค้นคว้ามาเองบ้างแล้ว แต่บางอย่างก็อยากจะมาโพสต์ถามอีก
เผื่อจะเป็นประโยชน์กับหลาน Mac มือใหม่คนอื่นด้วยครับ

คำถามอนุบาลมากเลยครับ--> ปุ่ม Home, ปุ่ม Insert, ปุ่ม End, ปุ่ม Page Up, ปุ่ม Page Up, ปุ่ม Delete (ลบไปข้างหน้า) ที่มีอยู่บนคีย์บอร์ด PC ..... แล้วบนคีย์บอร์ด MacBook มันอยู่ไหนกันบ้างครับ?

ขอบคุณครับที่สละเวลาแนะนำครับ

AttachmentSize
200px-Insertpad.jpg6.38 KB
nickoe's picture
4320
รู้สึกว่า

home, end, page up, page down จะอยู่ตรงลูกศรครับ
ไม่แน่ใจว่าลุงเบนตั้งปุ่มยังไง แต่ของผมกด cmd แล้วตามด้วยลูกศร
จะได้ตามต้องการ

ปุ่ม insert นี่น่าจะอยู่แถวๆ f1-f12 ครับ ต้องกด Fn ด้วยครับ

ikok's picture
10285
ปุ่มลูกศรนะครับ

ถ้ากด command แล้วใช้ไม่ได้ ให้ลองกดปุ่ม fn แล้วค่อยตามด้วยลูกศรครับ ยิ้ม

keep_kim's picture
379
บางครั้งก็ปุ่ม Ctrl คับ

บางครั้งก็ปุ่ม Ctrl คับ งงไปหมดเลย ยิ้ม

Ben's picture
247
Thanks my smart nephews!

ขอบคุณหลาน nickoe, ikok + keep_kim ครับ