สอบถามจุดเริ่มต้น... การพัฒนา App บนมือถือค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
สอบถามว่า มีพี่ๆคนไหน.. มีความ ว่าจะใช้ อะไรตัวไหน

คือตอนนี้ เอ็มมีโปจเจก..พัฒนา App บน Android

ตอนนี้หาข้อมูล พอจะรู้ว่า ใช้ภาษา Java

สิ่งที่ต้องลง มี

Android Development Tools (ตอนนี้ลง Android 2.1 Platform ปล.ตอนนี้รู้ว่า ต่างประเทศอัพเป็น 2.2 แล้วแต่เมืองไทย ยังไม่อัพ เลยใช้ 2.1 ดีกว่า )
JDK 5 or JDK 6 (ตัวนี้มันคือไร งงง )
Eclipse (สงสัยว่าเจ้าตัวนี้ เอ็มควรจะลงตัวไหนดีค่ะ เพราะตอนนี้ ดูที่นี้ ละมีเยอะมาก จน สับสนค่ะ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อย ค่ะ http://www.eclipse.org/downloads/ )

แต่ก็ยังไม่มีความมั่นใจว่า เท่าที่รับรู้มาตอนนี้ มันถูกต้อง รึ ผิด

สถานะตอนนี้ คือ
1.อยู่เลปนรก ที่ไม่รู้ว่า เลปมันให้ทำอาราย
2. ณ ตอนนี้ รู้ละว่า ให้พัฒนา App งานเดียว และใช้เวลา 3 วัน สำหรับตัวโปรแกรม และอีก 2 วัน สำหรับ เซอร์เวอร์
3. รู้ว่าต้องใช้ Java แต่ไอ้หลักสูตร ปีเรา อ.ไม่เคยสอน Java งานงอกมากมาย
4. ไม่มีการสอน มีแต่ ตัวอย่าง งาน พร้อมบอกความต้องการ ว่า สิ่งที่อยากได้ งานคุณคืออะไร

และ สุดท้ายๆ จริงๆ อยากจะร้องไห้ พี่ๆช่วยหน่อยยย นะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

1837
เจอ..

เอกสารบ้างแล้ว

ที่ http://dl.dropbox.com/u/6836611/Android%20Coding.pdf

เอามาฝากสำหรับใครที่สนใจ ค่ะ

skywalker's picture
92
: )

สู้ๆนะเอ็ม อย่าเพิ่งท้อ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

FolkTrance's picture
130
หากกำลังเริ่มต้น

นอกเรื่องหน่อยนะครับ พอดีผมไม่ได้เขียน Java แบร่..
ผมขอเน้นเรื่องการปูพื้นฐานเป็นสำคัญที่สุดๆๆๆๆๆ เลยครับ
เพราะการเขียน App ย่อมเกิดปัญหาต่างๆนาๆได้ หากพื้นฐานการ Programming แน่นๆ จะช่วยลดเวลาการทำงานของแต่ละ Project ได้มากโขเลยครับ
อีกเรื่องก็สำคัญ อย่าลักไก่โดยการเอา Code คนอื่นมาโปะเพื่อให้งานของเราทำงานได้ เพราะมันอาจจะเป็นปัญหาได้เช่นกัน เมื่อเกิดข้อผิดพลาดจะทำให้แก้ปัญหาลำบากเพราะไม่เข้าใจชุดคำสั่งของคนอื่น
ผมเห็นหลายคนแล้วที่ทำProject ใหญ่ๆหน่อย พอสั่งให้แก้งานทีนี้ละก้กันเป็นไก่ตาแตกแก้ทั้งวัน แต่บางคนเขียนโครงมาดีใช้หลัก OOP และพื้นฐานฐานแน่นแค่ 1-2 ชม.ก็ Complete แล้ว
- เอ้อ ผมเห็นมีหนังสือเขียน Android เหมือนกันนะครับ เป็น eBook ใน Amazon สู้ๆครับ ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
+1 พื้นฐานเป็นสิ่งสำคัญที่สุด

พื้นฐานเป็นสิ่งสำคัญที่สุด

1837
เอ็มไม่ได้มีปัญหาที่

โปรแกรมมิ่งค่ะ แต่มีปัญหาที่ว่า เข้าตัว โปรแกรมที่จะเขียน ตอนนี้มันรันไม่ออก...ค่ะ

เรื่องโค้ดโปรแกรม อารายพวกนี้ ไม่มีก๊อบอยู่แล้วค่ะ เพาะงานเอ็มมันก้อต้องเขียนเองหมดแหละ

มีพื้นฐานเขียนโปรแกรมภาษาอื่นค่ะ พออ่านได้ แต่ไม่ได้เรียนจิงจัง ก้อลองเขียน อังกอ โปรแกรมภาษาที่เราถนัดก่อนละค่อยๆมาแปลง

เป่นภาษาอื่นนะค่ะ ซึ่งคิดว่าโครงสร้างภาษามัน จะต่างกันไม่เยอะมากนักอยู่แล้ว

ปัญหาตอนนี้คือ โปรแกรมมันฟ้อง รัน ไม่ได้ เพราะเกิดปัญหาที่ ไฟล์ ซักตัว นี้แหละ

กำลังจะบ้าตายละ ตอนนี้ แอบเคือง

minemind's picture
3876
อ่านออก ไม่ได้แปลว่า

อ่านออก ไม่ได้แปลว่า จะคิดและเขียนเองได้นะครับ

ยังยืนว่า พื้นฐานยังเป็นสิ่งสำคัญที่สุด

ที่ต้องทำคือ เราจะทำอะไร และ องค์ประกอบของงานชิ้นนั้น ต้องใช้อะไรบ้าง (ตัวโปรแกรม และเนื้อหาที่จำเป็นต่อการเขียน) สุดท้ายคือศึกษาตั้งแต่เริ่ม

1837
ตอนนี้ มานั่ง

อัดพื้นฐานไม่ได้แล้วละค่ะ

ตอนนี้ คือ ก้าวกระโดดอย่างเดียวค่ะ เพราะเวลา 3 วัน กับการนับ 0 ตั้งแต่ลงซอร์แวร์

developer android ตลอดทั้งเช้า... ณ ปัจจุบัน

เอางี้ดีกว่า คำถามของ เอ็มนะ มีใคร เคยใช้ developer android มั่งค่ะ

เพราะเอ็ม ยังไม่รุ้ว่าอะไรมันทำงานยังไงนะค่ะ

ตอนนี้ลองทำโปรเจกตามเอกสารไปหนึ่งตัว แต่เกิดปัญหา แก้ไข ไม่ได้

INNOVATION's picture
343
ลองหาข้อมูลเพิ่มที่

ลองหาข้อมูลเพิ่มที่ http://www.thaiandroidphone.com/ นะครับ เห็นเค้าเปิดให้อบรมด้วยน่าจะได้อะไรบ้างนะครับ ..

1837
เอ็ม

ทำตามที่นี้แหละค่ะ เข้าไปโพส ถามตรงที่ติดปัญหาละเหมือนกันค่ะ พี่บอล

ขอบคุณมากๆนะค่ะ แต่ก็ยังไม่มี ใครมาตอบ แหะๆ

1837
พี่ๆค่ะ

Description Resource Path Location Type
Error generating final archive: Debug Certificate expired on 17/10/2497, 13:22 น. HelloAndroid Unknown Android Packaging Problem

มันขึ้นแบบนี้นะค่ะ เหมือนต้องไปแก้เวลาในเครื่อง.. เรา

เครื่องวินโดร์ไปแก้เวลาแล้ว ผ่านค่ะ

แต่ Mac มันก็เป่นเวลา สากล อยู่แล้วอ่ะ เอ้มเลยไม่รุ้ว่าจะไปแก้ยังไง

1837
ขอบคุณนะค่ะ

มีความสุข เอ็มแก้ปัญหาได้แล้ว ค่ะ

toney6@hotmail.com's picture
84
น้องเอ็มสู้ๆ

น้องเอ็มสู้ๆนะครับ เก่งแล้วมาบอกมั้งนะคับ ที่ทำงานพี่ก็อยากทำ Android เหมือนกัน แต่ยังมะไม่ทำเลย เพราะติดงานโปรเจคใหญ่ กับ งาน ใน iPhone กับ BB ส่วนของ Android ก็เห็นวาสมีโปรเจคจะทำเหมือนกัน แต่เห็นน้องมันบ่น ว่า จะทำไง app ตัวเดียวให้ใช้ได้หลายๆหน้าจอ พี่ก็ไม่รู้ เรื่องเท่าไหร่ .... ไง น้องเอ็ม สู้ๆ

1837
เย้ๆ

ดีใจ ตอนนี้ แค่สามารถทำให้ขึ้นคำว่า HelloAndroid ก็ดีใจละ

55 สวัสดีเค้าก่อน ไม่รู้เค้าจะสวัสดีเรารึป้าว แหะๆ