จะพิมพ์เครื่องหมายคณิตศาสตร์ ทำยังไงครับ

demon014's picture
82
ตามหัวข้อเลยครับ
พิมพ์ใน Pages Keynote
ขอวิธีเป็นขั้นตอนเลยครับ

minemind's picture
3876
มั่วนะฮะ

edit -> special character

Cybernet's picture
399
สัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ใช้ตามคุณ minemind เลยครับ

ส่วนถ้าเป็นสมการปกติผมใช้ mathtype for mac ครับ

82
mathtype for

mathtype for mac
โหลดมาแล้วครับ พิมพ์เศษส่วนแล้ว แต่ว่่า ก๊อบไปใส่ ketnote ไม่ได้ ต้องแก้ยังไงครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้ edit -> special character

edit -> special character ผ่าน หน้าโปรแกรม ketnote โดยตรง เลยก็ได้นิค่ะ

82
ตัวไหนอ่าคับ หามิเจอ

ตัวไหนอ่าคับ หามิเจอ

Nu-eMMa's picture
1837
เข้าโปรแกรม

ที่เราต้องการ จะใช้เลยค่ะ ตามนี้นะค่ะ

icocktail's picture
83
แล้วสำหรับ office mac หละครับผม

ต้องทำไงคับผม

82
อันนั้นทราบครับ ว่าแต่

อันนั้นทราบครับ ว่าแต่ เศษส่วนอยู่ตรงหนายยยย TT

tae_16118@hotmail.com's picture
54
เศษส่วนใช้แบบนี้ครับ

เศษส่วนใช้แบบนี้ครับ หนึงส่วนสอง 1/2 เพิ่มเติมครับรูท √ กด alt+v ส่วนกำลัง ใช้ ^ เช่น สองกำลังสี่ 2^4

82
แบบที่เป็นเศษส่วนเลย

แบบที่เป็นเศษส่วนเลย ไม่มีเหรอครับ

aeroroach's picture
47
มีครับต้องพลิกแพลงนิดหน่อย

search ใน spot light หาคำว่า grapher เลยครับเป็น application ตัวนึง
เปิดแล้วให้เลือก graph อะไรก็ได้ไปก่อน เช่น default แล้วกด choose ครับ
ตรงแถบที่ให้เราพิมพ์สูตร ทางขวาสุดจะมีเครื่องหมาย summation ให้กดแล้วเลือก show equation palette ครับ
จะมีแถบให้เลือก 4 อัน ถ้าจะพิมพ์เศษส่วนให้เลือกไปที่ standard ครับ ลองกดแต่ละแบบดูครับคล้ายๆ mathtype
พอพิมพ์เสร็จให้เลือกทั้งข้อความแล้วกด command + c เพื่อ copy เลยครับ เอาไป paste ใน iworks ได้หมดครับ confirm!
หรือจะพลิกแพลงหลังจากเลือกข้อความแล้วคลิกขวาจะมีคำสั่ง copy as ก็เลือกเอาตามสะดวกเลยครับ

ยาวนิดนึงพอจะเข้าใจไหมครับ
อยากทำ how to ให้ทาง macmuemai เหมือนกันอะครับต้องติดต่อคุณ ikok ก่อนไหมเอ่ย

ปล. grapher น่าจะติดมากับ mac อยู่แล้วใช่ไหมครับ

minemind's picture
3876
ชาบู เทพเอกสาร ฮะ

ชาบู เทพเอกสาร ฮะ

grapher อยู่ใน Utilities ครับ

47
โอ้ย ไม่ขนาดนั้นคร้าบ

เขิน เขิลล์เลย ผมก็ฟังจากคนอื่นเค้ามาอีกทีน่ะคร้าบ

ikok's picture
10285
ไม่ต้้องครับ

ทำได้เลยครับ จะเขียนหัวข้อใหม่ลงห้อง how-to เลยก็ได้ หรือจะเขียนเป็นวิธีพร้อมกับทำภาพประกอบมาแล้วส่งอีเมล์มาให้ผมก็ได้ครับ ผมจะได้จับขึ้นให้ครับ (ผมไม่ค่อยว่างช่วงนี้ครับ อาจจะช้านิดหน่อย)

ส่งมาได้ที่ ก๊อก แอด แมคมือใหม่.คอม นะครับ ยิ้ม

47
ได้เลยครับ

ผมก็ไม่ค่อยว่างเหมือนกันอะครับอาจต้องรอสักพัก ไงๆจะหาเวลาทำให้ครับ อ่ะ แน่นอน