ikok's picture
10285
ร้อยวันพันปีผมไม่เคยดูอูณหภูมิของตัว CPU ตอนทำงานเลยครับ มาวันก่อนกดดูเล่น ๆ

CPU ร้อยองศา

แอบตกใจ -o-

หลังจากลองหาข้อมูลไปสักพัก (ยังตกใจอยู่) เลยตัดสินใจหาโปรแกรมบังคับพัดลมมาใช้ แห่ะ ๆ 1 ตอนนี้ลงมาที่ 80C แทน

keep_kim's picture
379
มือไหม้ยังคับพี่ก๊อก =

มือไหม้ยังคับพี่ก๊อก = =

โหดจริงอะไรจริง บางทีเครื่องผม 70 กว่าองศาก็ตกใจจะแย่ แต่พอเจอพี่ก๊อกวันนี้ยอมคับ แอบใจชื้นด้วย มีหนุ่มฮ๊อทกว่าผมอีก ฮ่าาา ๆ
อันนี้ของผมตอนนี้คับ สงสัยหนาวมั๊งคับ หุหุหุ

10285
ก่อนหน้านี้

ตัวเครื่องแค่อุ่น ๆ ครับ ผมตกใจแค่ตัวอูณหภูมิของตัว CPU ที่ขึ้นสูงผิดปรกติ (หรืออาจจะปรกติ แต่ผมไม่ค่อยได้ตามตั้งแต่แรก ๆ ) ครับ ยิ้ม

ตอนนี้ลงมา 80 องศาแล้ว วันก่อนไปซื้อตัว cooling pad มารองใต้เครื่องอีกชั้นนึงด้วย แต่เหมือนจะไม่ค่อยได้ช่วยเท่าไหร่ครับ อาศัยเร่งพัดลมในเครื่องเอาได้ผลกว่าเยอะเลย ในกรณีของผมนะ

ผมนั่งเรนเดอร์งาน 3d ครับ เลยขึ้นมาขนาดนี้ ถ้าปรกติจะอยู่ที่ 50 - 60 กว่า ๆ ครับ แห่ะ ๆ 1

379
อ๋อวววว เป็นเพราะงานนี่เอง

อ๋อวววว เป็นเพราะงานนี่เอง อิอิ ร้อนแบบมีสาระ ผมนี่ร้อนเพราะอะไรกัน หมดกัน 2

เพื่อนมีผมสองคนที่มีการแก้ปัญหาเรื่องความร้อนที่ต่างกัน
คนแรก เอาน้ำแข็งใส่จานแล้วมาวางใต้เครื่องคับ ยังพอดูดี แต่อีกคนนึง เอาแก้วใส่น้ำแข็งเติมน้ำพร้อมดื่มวางบนคีย์บอร์ดโดยไม่มีอะไรรองเลยคับ น้ำก็เลยหยดลงไปในคีย์บอร์ด ตอนนี้น้อง Mac ของมันก็ได้เข้าอู่ iStudio เป็นการเรียบร้อยคับ 5555+ คาดว่าเสียเงินอีก แบร่..

teenbag's picture
100
น่าจะต่อ..ออกมาต้มกาแฟได้เลย.

น่าจะต่อ..ออกมาต้มกาแฟได้เลย..

sajiro's picture
1179
ช่วงนี้ไม่ได้ทำงานอะไรเลย

คอมเย้นเย็น ฮ่าๆ

Cybernet's picture
399
ร้อนมากเลยนะครับนั่น

ยกตำแหน่งรางวัล Mac ร้อนแห่งปีไปเลยครับ

10285
-o-

รางวัลนี้... ขอเลี่ยงดีกว่าครับ เดี๋ยวหัวใจวายตอนเครื่องพัง แห่ะ ๆ 1

Nu-eMMa's picture
1837
อยากดูมั่ง

.. โปรแกรมอารายหรอค่ะ พี่ก๊อก -_-' เหมือนตอนเครื่อมาแรกก้อมี พออัพเดตก้อหายไปเลย เจ้าตัวนี้ ลงมาสองครั้งละค่ะ แต่ลงที่ร้าน แหะๆ

10285
โปรแกรม iStat Menus ครับ

ตัวนี้เสียเงินซื้อ แต่ก่อนฟรี เครื่องผมมีแบบฟรี แต่ต้องเข้าหน้า dashboard ไปดู

ไม่ค่อยสะดวกเวลาทำงานครับ เลยซื้อแบบตัวที่แสดงผลบนเมนูบาร์ด้านบนเครื่องดูได้เลย + มีตัวควบคุมพัดลมในเครื่องด้วย ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าทำไมพัดลมเครื่องผมไม่ยอมทำงานเต็มที่ตามที่ควรจะเป็นครับ เลยยอมเสียเงิน แลกกับสุขภาพ CPU + พัดลม ใกล้ตามากขึ้นครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
หุ้นกะทอป

หุ้นกะทอป ซื้อไปแล้วเหมือนกันครับ

ใช้เพราะแบตเสื่อมแล้วมันไม่ alert ตอนแบตจะหมด ทำให้เครื่องดับไปเลย ก็เลยควักตังแชร์กะทอปกะเพื่อนอีกคน ซื้อแบบ family เลยดีกว่า

ตัว menu bar ของเดิมตอนนี้แทนที่ด้วย menu bar ของ istat หมดเลย ที่จำเป็นก็มี 2nd alert ของแบตกับ เช็คอุณหภูมิ

379
อะไรคือ 2nd Alert ของ แบต

อะไรคือ 2nd Alert ของ แบต หรอคับ ??

3876
ตัวแจ้ง warning

ตัวแจ้ง warning ของแบตเตอรี่ครับ ในการปรับแต่งค่าในส่วนของแบตเตอรี่ใน istat menu จะสามารถตั้งค่า first warning และ second warning ได้

ขิง's picture
21
ลอง Resetting the System Management Controller (SMC) รึยังครับ

ลองดูนะครับเครื่องผมเคยร้อนผิดปกติเลยลองทำดูได้ผลครับตามลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ

http://support.apple.com/kb/HT3964

10285
ขอบคุณครัับ

เดี๋ยวผมลองดูครับ ยิ้ม

379
แปลว่าถ้าปล่อยให้แบตหมดไปเลย

แปลว่าถ้าปล่อยให้แบตหมดไปเลย ไม่ดีหรอคับ ถึงต้องตั้งให้มันเตือนซ้ำน่ะคับ มันจะทำให้แบตเสื่อมรึปล่าวคับ

3876
ปล่อยให้แบตหมด

ปล่อยให้แบตหมด เครื่องมันก็ดับสิครับ

ส่วนไหญ่ hdd จะมีปัญหาจากการที่อยู่ๆเครื่องดับโดยที่ไม่ได้ผ่าน การ shutdown