bootcamp มีปัญหา

zerzy's picture
6
พอเข้าไปแล้วกด continue มันขึ้นบล็อคมาประมาณว่าไม่สามารถแบ่ง partitionได้ พอกด ok ก็ไม่รัยเกิดขึ้น ไม่มีให้ลบpartitionเลยอ่ะ

nene122620@hotmail.com's picture
327
มันข๊้นว่าไงอะครับเพราะก็เคยเ

มันข๊้นว่าไงอะครับเพราะก็เคยเป็นไม่แน่ใจว่าเป็นเหมือนผมป่าว

6
ขึ้นว่า The startup disk

ขึ้นว่า The startup disk cannot be partitioned or restored to a single partiotion พอเรากดโอเค มันก็ขึ้นแต่ตรงหน้า intro ให้ ไม่มีรัยเกิดขึ้นเลยอ่ะค่ะ

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่า

Disk ที่จะลง Boot Camp นี้ มีขนาดเท่าไหร่ครับ และปัจจุบันเหลือพื้นที่เท่าไหร่? เคยลง boot camp หรือแบ่ง partition มาก่อนหรือเปล่าครับ?

คือ boot camp จะต้องแบ่ง partition ที่บางทีอาจจะแบ่งไม่ได้เพราะว่ามีไฟล์ใหญ่ ๆ บางตัวไปขวางการทำงานตรงนี้ครับ

มีคนเคยแนะนำวิธีแก้ปัญหาคล้าย ๆ กันนี้เอาไว้ ถ้าผมจำไม่ผิด ลองเข้า disk utility แล้วลอง repair disk กับ repair permission ดูก่อนแล้วค่อยลองแบ่งใหม่ดูนะครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
ตามนั้นครับ

ตามนั้นครับ

6
เคยลงไปครั้งนึงค่ะ

เคยลงไปครั้งนึงค่ะ แล้วที่นี้ก้อลบวินโดว์ออก โดยเข้าไปตรง disk utility แล้วกด erase พอตอนนี้จะลงวินโดว์ใหม่เข้าไปที่ boot assistant ก้อมีปัญหาอย่างที่บอก ได้เข้าไปลอง repair disk ตามที่บอกแล้วนะค่ะ แต่ก็ยังเหมือนเดิมอ่ะค่ะ

10285
ตอนลบออกนี้

ได้รวม partition กลับเป็นอันเดียวด้วยหรือเปล่าครับ?

6
ป่าวค่ะ

ป่าวค่ะ มีวิธีแก้ไขยังงัยป่าวค่ะ

10285
ลองใช้ bootcamp assistant

ลองรวม partition กลับด้วยโปรแกรมเดียวกับที่เคยแบ่งเอาไว้ครับ

คือที่ผมเข้าใจคือคุณลบข้อมูลของ windows ออกไปเลย โดยที่ไม่ได้ใช้ boot camp assistant ใช่ไหมครับ?

เขาเลยมี partition ของเดิมอยู่ ให้ลองหาวิธีรวม partition เป็นก้อนเดียวกันก่อน (ด้วย boot camp assistant) แล้วลองดูว่าไปต่อได้ไหมนะครับ

คือ boot camp จะลงได้ แรกเริ่มต้องมี partition เป็นก้อนเดียว ไม่ถูกแบ่งมาก่อน ตามที่ผมเข้าใจเป็นแบบนี้นะครับ

327
ขออณุญาติเอาลิงของคุณikokมาลง

ขออณุญาติเอาลิงของคุณikokมาลงนะครับอันนี้เป็นวิธีรวมpartitionแต่หลังจากรวม
partitionแล้วข้อมูลทุกอย่างรวมทั้งos xจะหายหมดให้backupข้อมูลไว้
http://www.macmuemai.com/content/322
หลังจากนั้นให้ลงos xใหม่แล้วลองแบ่งpartitionดู
ป.ล.ผมยุ ม.1อาจจะงงคำตอบแต่ผมใช้ความตั้งใจ
และประสบการท่ีผมโดนมาแล้วอิอิ

minemind's picture
3876
จากประสบการณ์ การรวม

จากประสบการณ์ การรวม partition ไม่ทำให้ ข้อมูลหายนะครับ

นอกจากว่าในขณะที่ disk utility ทำงานอยู่ คุณได้ไปกด quit หรือ force quit มันจะทำให้ hdd มีปัญหา เนื่องจากไปขัดขวางการทำงาน ตรงส่วนนี้ค่อยข้างจะละเอียดอ่อน เวลาจะทำอะไรต้องคิดให้ดีๆก่อนครับ

6
ได้ลองทำตามที่แนะนำแล้วค่ะ

ได้ลองทำตามที่แนะนำแล้วค่ะ แต่ว่าเครื่องของเราไม่มี Partition tab ค่ะ เลย งง ไม่รู้ว่าจะทำยังงัยต่อ แต่ตอนที่กด option ค้าง เห็นแค่ ฮาร์ดดิสของแมค อ่ะค่ะ แต่ตรง disk utility ยังขึ้นว่ามี disk bootcamp อยู่เลยค่ะ T___T

minemind's picture
3876
ค่อนข้างอันตรายนะ

ในการรวม partition ต้องบูทจากเเผ่นเพื่อเข้า disk utility ครับ ถึงจะสามารถรวมได้

วิธีการคือ
1.ใส่แผ่น osx เข้าไปแล้ว restart
2.ขณะที่เครื่องกำลังบูท ก่อนได้ยินเสียง "ผ่าง" ให้กด C ค้างไว้
3. รอสักครู่ (นานสักพักฮะ)
4. เมื่อเข้ามาเค้าจะให้เราเลือกภาษา ให้กด continue (หรือ next) ผ่านไปได้เลย (เพราะ default เป็น eng)
5. รอสักพัก จะมีหน้าต่างข้อความ เขียนเกี่ยวกับว่า "จะถามว่าเราต้องการ install osx มั้ย" ตรงนี้ ไม่ต้องสนใจ และ "อย่าไปกดเชียวล่ะ"
6. ให้กดที่ tab Menu bar ด้านบน เลือก tab Utilities แล้วเลือก Disk Utility

7.เลือกที่ชื่อ ยี่ห้อของ Harddisk ครับ (อันบนสุดเลย) ถึงจะมี tab Partition โผล่มา

** อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ไม่ได้ทำมานานแล้ว **
8. เมื่อเข้ามาที่ Partition ให้เรา click ที่ partition ที่เราต้องการจะลบ (คือ bootcamp ถ้ามี) เสร็จแล้วไปกดที่เครื่องหมายลบ แล้วกด apply

เค้าจะ ลบ partition นั้นทิ้งไปแล้วจะได้ พื้นที่ (free space) ขึ้นมา
9. ให้กดที่ Macintosh HD แล้ว ตรง size ให้เราใส่ พื้นที่ทั้งหมดลงไป (เช่น hdd ของผมมีพื้นที่ 160gb ผมจะใส่ 160 ลงไป ถ้าเกินเค้าจะปรับให้เป็นขนาดที่ใหญ่ที่สุด) จากนั้นกด apply เค้าจะคืนพื้นที่ให้ macintosh hd ครับ
10. จากนั้นกด quit ออก

ปล. ผมก็ไม่ค่อยชัวร์นะครับ เกรงว่าถ้าบอกผิดไป อาจจะได้ลง osx ใหม่เลย ถ้าเอาชัวร์ยกไปให้ที่ร้านทำน่าจะดีกว่าครับ

10285
อันตรายมากครับ

ก่อนรวม partition ให้ backup ข้อมูลไปไว้ที่อื่นก่อนด้วยนะครับ

มีโอกาสไฟล์เสียครับ แห่ะ ๆ 1

327
แต่ทำไมผมตามท่ีคุณikokเคยเขีย

แต่ทำไมผมตามท่ีคุณikokเคยเขียนไว้การรวมpartitionหน่ะแล้วos xผมหายตลอดเลย

10285
ถึงเตือนว่าอันตรายน่ะครับ

ยิ้ม

pippo's picture
2469
เพิ่งทำ

ตามวิธีที่น้องต่ายเขียนไว้ใน Reply #12 สดๆ ร้อนๆ มายืนยันว่าใช้ได้ครับได้พื้นที่กลับคืนมาครับ confirm! (ขอบคุณน้องต่ายด้วยครับ)

เพราะผมเคยแบ่ง Partition ไว้เพื่อลง Snow Leopard 10.6 ตอนที่ออกมาใหม่ๆ (อีก Partition เป็น Leopard 10.5)

ถึงตอนนี้ไม่ได้ใช้ Leopard 10.5 อีก เลยตัดสินใจ Delete Partition นี้ทิ้งแล้วทำการรวม Partition อีกทีเพื่อได้ Free Space กลับคืน

แต่ขอบอกก่อนนะครับ ผม Backup งาน+ข้อมูลต่างๆ ไว้หมดแล้วเพื่อเตรียมใจไว้ว่าอาจมีปัญหา แต่ก็ผ่านเรียบร้อยดีครับ

tongtaekung's picture
4
วิธีแก้ปัญหา นะครับ

1. เข้าตัว Boot camp assistance > เลือก Remove Bootcamp ก่อนครับ
  2. ใส่แผ่น OSx เข้าไปแล้ว Restart เครื่อง
  3. กด Option ค้าง จากนั้นเลือกเข้าไปที่ Install osx ครับ
  4. กดเลือก ภาษา ในการติดตั้ง จากนั้นไป Go > Utility
  5. เลือก HDD ของเรา แล้วหน้าจอด้านขวาจะมีปุ่ม Repair Permision ครับ
  6. รอ ร้อ รอ ใช้เวลาพอประมาณ ก็จะเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ถ้าไม่ Ok จริงๆ แวะมาหาที่ MBK ได้นะครับ เดี๋ยวทำให้ครับ ^-^